เล่นเปียโนมาจะปีนึงแล้วแต่ยังไม่ได้อะไรเลย?

เรียนเปียโนมาจะปีนึงแล้วค่ะ 😭 แต่รู้สึกว่าผลที่ได้มาคือไม่มีอะไรเลย เล่นก็ไม่เป็น ยังงงอยู่เยอะมากก คือแบบ ไรวะ ตัวนี้เคยเรียนแล้วแต่มาเล่นอีกก็ไม่รู้ว่าเล่นไงแล้ว อยากเล่นให้เป็นแบบ เล่นแล้วเรารู้สึกดีที่ได้เล่น แต่ทุกครั้งที่มานั่งเล่นเปียโนก็จะเครียดที่เล่นไม่ได้ เล่นไงอ่ะ งงๆ ไรวะ แล้วก็ไปหาอย่างอื่นทำค่ะ พอดีช่วงโควิดเลยไม่ได้ไปเรียนแบบต่อเนื่องๆ ไม่ค่อยซ้อมเพราะเรียนเยอะมากค่ะ หรือเราขี้เกียจนะ อยากขอกำลังใจหรือวิธี ทริคอะไรแบบนี้จากคนที่เล่นเปียโนด้วยกันค่ะ 🥺🥺
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
การเรียนดนตรีเหมือนกับการเรียนภาษา คือเป็นการฝึกทักษะ  ต้องหมั่นฝึกฝน หมั่นซ้อม
คนที่เขาจะเอาดีทางนี้จริง ๆ เขาใช้เวลาวันละอย่างน้อยสามชั่วโมง
สำหรับคนที่เล่นเปียโนเป็นงานอดิเรก เขาซ้อมกันอย่างต่ำ 45 นาที ทุกวัน

การซ้อมต้องทวนของที่เรียนไปแล้ว และของใหม่ กันลืม
เดี๋ยวนี้เรียนออนไลน์ก็ได้ เห็นเด็กเล็ก ๆ เรียนออนไลน์กันเยอะแยะ
ขออย่าขี้เกียจก็แล้วกัน อายเด็กนะ...
https://www.facebook.com/SekPiano
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่