เผลอไปพูดกับอาจารย์แบบนี้มีผลต่อการตัดสินใจของอาจารย์ไหม จะทำให้อาจารย์เปลี่ยนใจไหม

พอดีรู้จักอาจารย์มหาวิทยาลัยท่านนี้มาก่อน  ทีนี้เห็นเพื่อนเล่าข้อสอบให้ฟัง  โอ้โหออกแต่เรื่องที่ตัวเองถนัดทั้งนั้นเลย

จึงไปพูดกับอาจารย์ว่าเทอมหน้าผมจะลงของอาจารย์เพราะเห็นเพื่อนเล่าว่า   อาจารย์ออกเรื่อง....ที่ผมถนัดเยอะมากเลย
ซึ่งผมไม่ถนัดในอีกเรื่อง...  อาจารย์ไม่ค่อยออก

การไปพูดแบบนี้จะมีผลทำให้อาจารย์เปลี่ยนใจ  เลือกที่จะออกข้อสอบที่เราบอกว่าถนัด  เลือกให้น้อยที่สุด (ตามโควต้า)
แล้วเอาไปออกเรื่องที่เราไม่ถนัดแทน  ให้เยอะๆแทน

ถ้าหากท่านเป็นอาจารย์  แล้วลูกศิษย์บอกว่าจะลงวิชาของท่าน  เพราะเขาถนัดวิชานี้  และ  เนื้อหาที่อาจารย์ชอบออกข้อสอบตรงกับบทที่ตัวเองถนัดพอดี
ท่านจะเปลี่ยนใจเลือกที่จะออกเรื่องที่เขาถนัดให้น้อยที่สุด  แล้วไปเพิ่มเรื่องที่เขาไม่ถนัดแทน  ในเทอมหน้าหรือเปล่าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่