ขอวิธีปฏิเสธน้าตัวเองมายืมเงินหน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ คือเรากรุมใจมากๆเลยค่ะ น้าของเรามาขอยืมเงินเราตลอดเลยทั้งๆที่เราเป็นแค่เด็กม.ปลาย เงินที่เราใช้อยู่ก็คือเงินของพ่อที่จะโอนมาให้เราในเเต่ล่ะเดือนค่ะถึงจำนวนเงินที่น้ามายืมมันจะไม่มากเเต่สำหรับวัยของเรามันมีค่ามากๆเลยค่ะ เราเครียดมากๆไม่กล้าปฏิเสธเลยค่ะ น้าเราไม่ใช่คนเลวร้ายอะไรขนาดนั้นนะคะ น้าเราดีมากๆ สนิทกันด้วยค่ะแต่น้าเราชอบเล่นเกมที่มันเกี่ยวกับพนันน่ะค่ะ  ถ้าโกหกว่าไม่มีมันก็จะแปลกๆหน่อยค่ะเพราะว่าเวลาน้ามายืมชอบมายืมช่วงต้นเดือนซึ่งเราเองก็ยังพอมีเงินเหลืออยู่ค่ะ น้าชอบไปขอยืมเเม่ยืมพ่อเราและยืมน้าอีกคนค่ะ น้าเป็นคนที่ชอบมีปัญหาเรื่องการเงินเเล้วทำคนอื่นวิ่งหาให้วุ้นตลอดเลยค่ะแต่ก่อนยายเราเป็นคนมีเงินนะคะเเต่ตอนนี้ไม่มีแล้วเพราะต้องให้เงินน้าไปใช้หนี้ตลอด น้าเป็นคนมีหนี้สินเยอะ ไปยืมคนนุ้นคนนี้ ครอบครัวทางเเม่ก็ต้องไปดิ้นลนหามาให้ตลอดค่ะ เป็นหนี้พ่อเราก็เยอะ เราก็สงสารน้านะคะที่น้ามีรายจ่ายเยอะ แต่เวลาน้ามายืมน้าจะคืนช้ากว่าที่น้าบอกเอาไว้มากเลยค่ะ ต้องทวงซ้ำตลอด ทวงบ่อยก็เกรงใจกลัวจะรำคาญ แต่เราก็จำเป็นต้องใช้เงินเหมือนกันค่ะ เรากับน้าจะเจอกันทุกอาทิตย์เพราะน้าจะกลับมาเยี่ยมยายที่บ้านแม่ค่ะ ช่วยคิดหาวิธีหน่อยค่ะ 

.ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่