ไม่ได้รู้สึกตื่นเต้นกับคณะที่เรียนแล้ว ลาออกดีไหม

ออกตัวก่อนว่าเรียนคณะแพทย์พึ่งปี1เองค่ะ ไม่มีใครบังคับเรียน (แต่ว่า ตอน ม.1 บอกทุกคนว่าอยากเป็นหมอ ด้วยค่านิยมและซีรีส์เกาหลี-.,- ทุกคนก็เชียร์มาก แล้วคุยเรืองเป็นหมอกับเราตั้งแต่ตอนนั้น) แต่ก็เอนไปคณะอื่นๆบ่อยเหมือนกันแต่ก็คิดว่าหมอดีกว่า ตอนประกาศคะแนนเอนท์ดีใจที่สุดตรงที่คะแนนมากพอจะยื่นหมอได้ แต่พอประกาศมหาลัยที่ติดขึ้นมาจริงๆกลับไม่ได้รู้สึกตื่นเต้นเลย หนำซ้ำช่วงก่อนเปิดเทอมยังร้องไห้เพราะไม่อยากเรียนแล้ว แต่ที่บ้านบอกว่าตามใจแต่เค้าก็คาดหวังให้เรียนแพทย์ต่อแหละค่ะ อันนี้คิดเองนะคะว่า เราตั้งให้การสอบติดคณะแพทย์เป็นจุดมุ่งหมายของเรารึเปล่า ไม่ใช่การเป็นแพทย์? ส่วนตัวชอบเรียนชีวะแต่ไม่ชอบเวลาสอบที่มันต้องจำ รู้สึกปวดหัว เพื่อนในคณะแอคทีฟกันมาก ไม่ใช่ทางเราเลย แล้วคณะแพทย์เส้นทางยาวไกลมาก แล้วเราก็ติดบ้านมากๆด้วยค่ะTT ถ้าจะซิ่วคิดว่าจะไปอักษรค่ะ อยากเรียนเกาหลี ชอบทั้งภาษาและวัฒนธรรมเค้า แต่ก็แอบกังวลว่าจะเรียนไหวไหมเพราะมัธยมไม่ได้สนใจภาษาที่3เลย เรียนวิทย์อย่างเดียว (ทำอังกฤษได้ดี) และอนาคตการงานจะหายากแล้วมั่นคงไหม ตอนนี้สนใจงานแปลซีรีส์/หนังสืออะไรแบบนี้ค่ะ การแข่งขันสูงไหม อยากขอความคิดเห็นทุกคนเลยค่ะ TT

ปล.อยากใช้ชีวิตวัยรุ่นเยอะๆแบบที่ไม่ต้องห่วงเรียนมาก ที่บ้านฐานะปานกลาง ยังมีบ้านต้องผ่อนอีกนาน ถ้าจบไปมีเงินเดือน20k+-น่าจะลำบากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่