สภาพการเงินประมาณนี้ จะกู้แบงค์สร้างบ้านผ่านไหมคะ?

สวัสดีค่ะ กระทู้นี้จะมาขอปรึกษาและขอคำแนะนำค่ะ
บอกก่อนว่าเราไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไร 
แต่กำลังเริ่มคิดจะเป็นหนี้ก้อนใหญ่เลยอยากวางแผนนานๆค่ะ

สภาพการเงินปัจจุบัน เรากับสามีไม่ได้รับผลกระทบจากโควิดค่ะ ยังคงมีรายได้ปกติ
รายรับปัจจุบัน สองคนรวมกันอยู่ที่ 70,000-90,000 /เดือน
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ภาระค่าใช้จ่ายทุกอย่างโดยรวมอยู่ที่ 35,000 /เดือน
เหลือเก็บแน่นอน เดือนละ 35,000-50,000 /เดือน
*ยังไม่มีลูก
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

จากสภาพข้างต้น เราสองคนวางแผนที่จะกู้สร้างบ้านบนที่ดินของตัวเองค่ะ
ซึ่งตอนนี้กำลังดูที่ดินอยู่ เป็นต่างจังหวัดบ้านเกิดเรา
แผนของเราคือ ปลายปีนี้เราจะซื้อที่ดินด้วยเงินสดที่เรามีตอนนี้
แล้วปีหน้าค่อยเริ่มถมที่ ปลูกต้นไม้ และออกแบบบ้าน

แต่บ้านที่เราจะสร้าง มันมีธุรกิจเสริมอยู่ในนั้นด้วย
ซึ่งก็จะทำให้มีรายได้เข้ามาอีกทางค่ะ เลยไม่สนใจบ้านและที่ดินแบบสำเร็จ
เพราะต้องการต่อยอดเรื่องธุรกิจค่ะ
--------------------------------------------------
คำถามที่เราอยากปรึกษาคือ
1.ที่ดินที่จะซื้อปลายปีนี้ ควรเป็นชื่อเราหรือสามีดีคะ?
เรากับสามีปรึกษากันว่า เราเป็นฟรีแลนซ์ ถ้ากู้ร่วม ธนาคารน่าจะไม่ปล่อยวงเงินในส่วนของเราแน่ๆ
แต่ถ้าเราเป็นเจ้าของที่ดิน มันจะง่ายกว่าไหม ปล.เราแต่งงานจดทะเบียนเรียบร้อยค่ะ

2.วงเงินกลมๆ ที่เราอยากได้คือ 3 ล้านบาท ถ้ากู้ร่วม 2 คน เพื่อนๆคิดว่าโอกาสผ่านประณาณกี่%คะ

--------------------------------------------------
แผนเราคือสร้างปี 2566 ค่ะ ในปีหน้ายังมีเวลาเก็บเงินเพื่อเสริมสภาพคล่องได้อีก
สุดท้ายสิ่งที่เรากำลังจะสร้างให้เป็นหนี้ เป็นหนึ่งในความฝันของเราและสามี
ตอนนี้พยายามหยิบจับฝันนั้นให้เป็นรูปเป็นร่างอยู่ ใครผ่านมาอ่านชี้แนะแนะนำได้เลยนะคะ 
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่