เด็กจบใหม่ได้เงินเดือน 15000 จริงหรอ?

กระทู้คำถาม
คือผมเป็นนักศึกษาจบใหม่ จากมหาลัยแห่งหนึ่ง ในความคิดผมก็เป็นมหาลัยที่มีชื่อเสียงนะครับ แต่พอจบออกมาแล้ว มาสมัครงานจริงๆยืนไปหลายที่ก็ไม่รับ ซึ่งผมก็เข้าใจดีว่าสาขาที่ผมเรียนเนี้ย เป็นสาขาจับฉาย แบบมันกว้างมาก ซึ่งผมเรียนการจัดการธุรกิจและภาษาอังกฤษ ผมเคยได้ยินมาว่าถ้าจบจากมอชั้นนำเอกชนก็จะมาจีบเราเลยแบบเรียกตัวไปทำงาน ซึ่งพอผมจบมาจริงๆ มันไม่ใช่อย่างที่คิด งานที่ยื่นไปอยู่ในจังหวัดสมุทรสาคร ผมยื่นสมัคร ในตำแหน่งงานการตลาด เงินเดือนที่เขาเสนอให้คือ หมื่นหนึ่งพัน ทำให้ผมคิดแล้วว่า เด็กจบใหม่เนี้ยมันได้ได้เงิน 15000 จริงๆอ้อ ปล  ซึ่งที่เขาเสนอมาเงินเดือนมาผมก็ต้องทำแบบไปเก็ยประสบการณ์ก่อนแต่ก็นะแค่ สงสัยอะแบบหมื่นต้นๆเลยภาษาเราก็จบมา เรื่องมออันก็แบบพูดไงดี เดะมีดร่าม่าเอาเป็นว่า อยู่ในท้อปสิบของประเทศครับ เพื่อนที่จบใหม่ในยุคโควิด ได้เงินเดือนเท่าไรกันบ้างครับ แล้วหางานเป็นไงบ้างมาข่วยแบ่งปันหน่อยนะครับ #ยุคลุงจ้างบ้านมันเหนื่อย #นโยบาย15000ไม่มีจริงครับ #เด็กจบๅใหม่ตัองอดทน

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่