หมูสับทอดกระเทียม เมนูที่แม่ทำให้กินตั้งแต่ตอนเด็กๆ

เมนูที่ชอบมากอีกหนึ่งเมนูคือหมูสับทอดกระเทียม คล้ายๆ กับหมูปั้นทอดตอนนี้
แต่ตอนแม่ทอด แม่ไม่ได้ปั้นนะคะ จับๆ ให้เป็นก้อน แล้วก็ใส่กระทะเลย
จากนั้นก็แบ่งใส่ปิ่นโตกับน้อง ข้างบนหมูสับทอด ข้างล่างข้าวสวย กินคนละ 3 ก้อนก็พอแล้ว
ตอนนี้แม่ไม่อยู่แล้ว ส่วนเราก็อายุเลยหลักสี่มาแล้ว ก็ยังคิดถึงเมนูนี้อยู่บ่อยๆ
ใช้วิธีทำแบบง่ายๆ เลยค่ะ เอาหมูสับมาผสมกับรากผักชี พริกไทย และกระเทียมโขลก
ใส่ซีอิ๊วขาว น้ำตาลทรายเล็กน้อย สูตรของแม่จะไม่ใส่แป้งเลยนะคะ จากนั้นก็หมักไว้ประมาณ 15 นาที
หมักได้ที่ก็ใช้มือนี่ล่ะค่ะ จับเป็นก้อนแล้วใส่ในกระทะ น้ำมันร้อนๆ ไฟอ่อนๆ
กลับไปมา จนสุกถึงเนื้อใน เสร็จแล้วก็ตักใส่จานได้เลยค่ะ
รสชาติเข้มข้นมากสำหรับวัยเด็กในตอนนั้น กินแล้วไม่รู้สึกฝืดคอเลย
พอตอนโตกลับกลายเป็นชอบกินกับซอสพริก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่