ชวนทำ"หมูก้อนทอดข้าวโพด"🌽 กรอบนอกนุ่มใน หอมมากหอมยันท้ายซอย

สวัสดีค่ะ​วันนี้มาทำหมูก้อนทอดข้าวโพดกันค่ะ​ สูตรนี้เพื่อนที่อยู่ฮ่องกงแนะนำมา​ ว่าทำแบบนี้สิ​หอมยันท้ายซอย😊

สิ่งที่ต้องเตรียม
1.หมูสับ
2.หมูเด้ง
3.ข้าวโพด
4.สามเกลอ
5.แป้งทอดกรอบ
6.แป้งข้าวโพด
7.ผงพะโล้
8.น้ำมันงา
9.ไข่ไก่

เริ่มจาก​ คลุกเคล้าหมูเด้งและหมูสับรวมกัน

ใส่สามเกลอ​ ซอสฝาเขียว​ ซีอิ้วขาว​  น้ำตาลทราย​ ผงพะโล้​ไข่ไก่
คลุกเคล้าให้เข้ากัน​ตามด้วยแป้งข้าวโพด​ และน้ำมันงา

เมื่อ้ข้ากันดีแล้วพักไว้ครึ่งชั่วโมง​
ครบเวลา​ เตรียมแป้วทอดกรอบใส่ภาชนะไว้​ ปั้นหมูเป็นก้อนกลม

นำหมูลงคลุกในแป้งทอดกรอบ​ เคาะๆแป้งออกหน่อยนะคะ

ปั้นเตรียมไว้ให้หมดเลยค่ะ

ตั้งกระทะน้ำมันร้อนปรับเป็นไฟกลาง​นำหมูลงทอด

เหลืองสวยสุกดีแล้วนำขึ้น

เสร็จเรียบร้อยค่ะ​ หมูก้อนทอดข้าวโพด​ อร่อยมากมาย​ ลองทำกันนะคะ

ขั้นตอนและวิธีการทำ🔽
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น