ถือ UK Dependant Visa หางานยากไหมคะ

สวัสดีค่ะ พอดีเราเพิ่งได้ dependant visa จากสามีคนไทยที่ทำงานที่อังกฤษค่ะ เราอยากหางานทำให้ได้ก่อนที่จะบินไปอังกฤษค่ะ

อยากสอบถามว่าที่นั่นคนไทยหางานยากไหมคะ เราจบปริญญาตรีมหาวิทยาลัยในไทย มีประสบการณ์ทำงานเป็นเซลส์ 5 ปีค่ะ เราจะเริ่มหางานจากเว็บไซต์ไหนดีคะ ขอบคุณมากค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
อันนี้ ผมคัดลอกมาจากกระทู้เก่าผม นะครับ
--------------------
อันดับแรก คือ ภาษา ครับ
ภาษาเป็นเรื่องสำคัญมากที่สุด สำหรับการไปใช้ชีวิตในต่างประเทศครับ
เพราะว่า
ต่อให้คุณมีพื้นฐานการศึกษา หรือ มีอาชีพที่เป็นที่น่านับถือ และ รายได้สูงในประเทศไทย เมื่อคุณคิดจะไปประกอบอาชีพเดิมในต่างประเทศนั้น
ภาษา มีส่วนสำคัญอันดับที่ 1. ก็ว่าได้ครับ
ผมยกตัวอย่าง อาชีพ แพทย์ นะครับ
คุณอาจจะจบแพทย์จากสถาบันที่ดีที่สุดในประเทศไทย ทำงานเป็นแพทย์มาระยะหนึ่ง มีตำแหน่งบริหารในโรงพยาบาล
แต่ คุณต้องไม่ลืมนะครับ ว่า
ถ้าคุณจะไปเป็นแพทย์ในต่างประเทศนั้น อันดับแรก คุณต้องสื่อสารกับเพื่อนร่วมงาน สื่อสารทางเอกสารในภาษานั้นๆในระดับแพทย์
ที่สำคัญที่สุด ต้องสื่อสารกับคนไข้ได้ครับ
(จากประสบการณ์ส่วนตัว ที่ผมเป็นคนป่วย ผมยังสื่อสารกับหมอท้องถิ่นลำบากเลยครับ แค่จะบอกว่า ปวดท้องเสียดๆแน่นๆ คลื่นใส้ ก็ไม่ง่ายแล้วครับ ถ้าเป็นฝั่งคุณหมอ น่าจะยากกว่าอีกนะครับ)
ใช่ครับ หลายๆประเทศ หลายๆโรงพยาบาลในต่างประเทศ มีล่าม ให้ครับ
แต่ คุณยังต้องเขียนอาการคนไข้ การตรวจ ความเห็นในแนวทางการรักษา ลงในแฟ้มประวัติคนไข้นะครับ

หลายๆอาชีพ จะต้องมีใบอนุญาตในการประกอบอาชีพเฉพาะทางนะครับ เช่น แพทย์ วิศวกร ฯลฯ
----------------------------------------------

ผมว่า การทำงานในต่างประเทศ
พื้นฐานการศึกษา ประสบการณ์ทำงาน   เป็นรองเรื่องของ ทักษะด้านภาษา ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่