ที่ดินเจ้าของร่วม เจ้าของตัวจริงเสียชีวิตทั้งหมด ต่อไปจะมีปัญหาอะไรบ้าง

ที่ดินนี้เป็นทางเข้า-ออก ของที่ดินข้างในจำนวน 10 ไร่ เป็นที่ดินของพ่อแบ่งให้ลูก 4 คน แล้วก็น้องสาวอีก 1 คน คือรุ่นที่ 1 ที่ได้รับมรดก ซึ่งตอนนี้ (20 ปี ผ่านไป) รุ่นที่ 2 ได้มีชื่อเป็นเจ้าของโฉนดรวมๆแล้วไม่ต่ำกว่า 10 แปลง

แบ่งเป็น 2 ส่วนใหญ่คือ
ส่วนที่ 1 โฉนดที่ดิน ที่แบ่งสิทธิเด็ดขาดตั้งแต่ให้ลูก 4 คน น้อง 1 คน อันนี้ไม่มีปัญหา
ส่วนที่ 2 โฉนดที่ดิน ที่เป็นกรรมสิทธิ์ร่วมใช้เป็นทางเข้าออก ชื่อหลังโฉนด 5 คนดั้งเดิม มี 1 คนเสียชีวิตไม่มีการจัดการสิทธิของคนนั้น, และก็มี 3 คนแบ่งให้ลูก 7 คน, 3 คน, 3 คน ตามลำดับ

ป้ญหาคือ มีคนอาศัยจริงเพียง 2 ครอบครัว และมีปากเสียงกันรุนแรง โอกาสตกลงกันได้น้อยมาก ถ้าปล่อยไปเฉยๆแบบนี้ให้โฉนดที่ดินส่วนที่ 2 เพิ่มชื่อทายาทแต่ละส่วนไปเรื่อยๆแบบนี้ชื่อมันก็จะยาวเป็นหางว่าว จะขายที่ส่วนที่ 1 ก็ไม่รู้จะมีคนซื้อไหม เพราะทางเข้าออกมีปัญหา จะให้ลูกหลานอยู่ต่อก็กลัวจะเอาชีวิตมาทิ้ง มาจิตตกกับการโดนฝ่ายตรงข้ามกลั่นแกล้งแบบนี้ มีวิธีจัดการที่พอเอาอยุ่ไหมครับ แบบว่าเจ็บแต่จบ

ถ้าขายทั้งหมดคงยากครับ แค่ทางเข้า-ออกยังตกลงกันไม่ได้ ชื่อเจ้าที่ดินร่วมยาวเป็น 10 กว่าชื่อแล้ว

ปล.เข็ดแล้วสมบัติ ผลัดกันชม มีแล้วก็หาความสุขไม่ได้ ไม่มีก็ไม่ได้ คนเราก็แปลก ได้มาฟรีๆแต่ไม่เคยพอ มี 1 จะเอา 2 มี 2 จะเอา 3 4 5....
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่