เบี้ยประกันเงินออมเสียมูลค่าไป 90เปอร์เซ็น แก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

สอบถามหน่อยครับ พอดีผมทำประกันแบบออมทรัพย์ไว้กับตัวแทนเจ้าหนึ่งมูลค่าเบี้ยต่อปีประมาณ 8 หมื่นกว่าบาท จ่ายมาทั้งสิ้น 2 ปี ช่วงก่อนเกิดโควิทคือจ่ายครั้งที่ 1 และช่วงเกิดโควิทคือจ่ายครั้งที่ 2 ทีนี้พอเกิดโควิท มันกระทบกับรายได้ผมทำให้ถ้าส่งเบี้ยในราคาเดิมอาจจะลำบาก จึงขอลดเบี้ยประกันจากจ่ายปีล่ะ 8 หมื่นกว่าๆ มาเหลือจ่ายแค่ หมื่นกว่า ปัญหาอยู่ที่พอพอผมเปลี่ยนแปลงราคาเบี้ยมูลค่าเวรคืนของเบี้ยดันเหลือแค่ หนึ่งหมื่นกว่าบาทจากแสนเจ็ดกว่าๆ (ระหว่างปีผมได้เช็คเงินคือปีล่ะ 13500 ได้มาสองปี และเช็คใบล่าสุดคือส่วนต่างของมูลค่าการเวรคืนเบี้ยประกันมูลค่า 3หมื่นกว่าบาท) เท่ากับว่าผมขาดทุนจากบริษัทประกันเจ้านี้อยู่เกือบแสนบาท เลยสงสัยว่าช่วงวิกฤตแบบนี้ บริษัทประกันเขาไม่นโยบายในการช่วยเหลือลูกค้าเลยเหรอครับ อย่างเช่น ลดเบี้ย ยืดอายุการจ่าาย ทั้งๆที่กลุ่มธุรกิจสินเชื่อ ธนาคาร เขาสามารถทำได้ เขามีนโยบายมาช่วยเหลือ สุดท้ายคือผมต้องยอมเสียเงินเกือบแสนนี้ไปเลยใช่ไหมครับ คือถ้าไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ ผมเองคงมองภาพของการจ่ายประกันแบบออม เปลี่ยนไปเลย ขอบคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่