การ์ดจอเสื่อมเร็วผิดปกติAdviceจะรับเคลมมั้ย แล้วเสียเท่าไหร่

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ คือผมมีเรื่องอยากถามครับ เกี่ยวกับการที่ผมอยากจะเคลมการ์ดจอครับ เพราะผมรู้สึกได้ชัดมากเลยครับว่ามันผิดปกติไปจากเดิม
ก่อนอื่นสเปคคอมพิวเตอร์ของผมคือ
Ryzen 5 2600X
GTX1660Super
8GB*2 bus2666
B450M SteelLegend
SSD500Gb
1Tb hdd 
550w power supply 
จอ144Hz
(เพื่อให้พิจารณาเกี่ยวกับประสิทธิภาพการทำงานครับ)

คือผมเนี่ยซื้อคอมมาเมื่อปีที่แล้วครับซึ่งตอนแรกที่ใช้งานก็เร็วมากครับ
ซึ่งผมก็ทั้งเล่นเกม ตัดต่อ แล้วก็ทำงาน ตามปกติคนใช้คอมครับ ซึ่งตอนนั้นก็มีเกมๆนึงกำลังมาใหม่คือVALORANT ซึ่งผมก็โหลดมาเล่นครับซึ่งตอนนั้นผมก็เล่นโดยเปิดคุณภาพกราฟิกส์สูงที่สุดทุกอย่างครับซึ่งfpsที่ผมได้น่าพอใจมากครับ อยู่ที่ประมาณ170fps-200fpsครับ แต่เมื่อผมใช้งานแล้วผ่านประมาณ1ปี 
ระหว่างที่เล่นอยู่ผมก็รู้สึกว่าบางช่วงมันกระตุกมากๆจนเล่นลำบากครับ ซึ่งพอเปิดดูfpsผมก็เห็นว่าระหว่างเล่นบางช่วงมึการตกลงของfpsจรถึง70ครับแล้วสูงสุดที่150ก็ยากมากที่จะถึงผมเลย แก้ปัญหาโดยการปรับภาพต่ำสุด แล้วเปิดแอร์แรงๆ+พัดลม เพราะคิดว่าเพราะความร้อน แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไร ซึ่งfpsคอนปรับต่ำสุดก็อยู่ที่90-170ซึ่งavgจะอยู่ที่120fps คือจริงๆคงไม่มีใครสนใจหรอกใช้มั้ยครับเพราะมันยังเยอะอยู่แต่สำหรับผมที่ใช้จอ144Hz มันกระตุกสุดๆครับ เลยอยากรู้ว่าจะเคลมได้รึเปล่าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่