เหลือเวลาอีก 4-5 เดือนในการสอบเข้ามหาลัย คณะเภสัช อ่านหนังสือตอนนี้ทันไหม

บอกก่อนนะคะว่าเราเรียนสายศิลป์ อังกฤษญี่ปุ่นมา และไม่มีพื้นฐานความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์เลย ปีนี้อยู่ม.6แล้ว แต่เรายังไม่รู้อนาคตตัวเองว่าอยากเป็นอะไร ชอบอะไร เราไปเจอคณะเภสัชของม.มหิดล เชียงใหม่ แล้วมีความสนใจ (เพราะชื่อมันเก๋ดี) ทีนี้เมื่อเดือนกันยา ปีนี้

เราลอง เรียนวิทย์ของเด็กม.1 ชีวะ และเคมี เราชอบค่ะ รู้สึกว่าชอบการทำงานของร่างกาย และก็ชอบเกี่ยวกับยา (เหมือนพึ่งรู้ตัวเอง) เราอยากสอบถามว่า ถ้าเราอ่านหนังสือแบบคนที่ไม่มีพื้นฐานวิทย์เลย มันจะทันสอบเข้าติด ไหมคะ เราจะไล่ความรู้ไปตั้งแต่ม.1-ม.3 และไปอ่านหนังสือเล่มม.ปลายค่ะ อ่านของ ชีวะ ฟิสิกส์ และเคมี

ตอนนี้ก็ตุลาแล้ว เหลือเวลาอีก 4เดือนกว่าๆ
หรือเราจะซิ่วสอบปีหน้าดีคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่