ถ้าแฟนของคุณ "กินเจ" คุณจะกินเจตามแฟนไหมครับ? 🤔

"ประเพณี​ถือศีลกินผัก"

หรือที่เราๆเรียกกันง่ายๆว่า "กินเจ" จะเริ่มต้นขึ้นในวันขึ้น 1ค่ำ ถึงวันขึ้น 9ค่ำ เดือน 9 ตามปฏิทินจีน ในทุกๆปี

สำหรับปีนี้ ปี64 ตามปฏิทินสากล จะเริ่มตั้งแต่วันที่ 6ตุลา -​ 14ตุลา (บางคนเขาจะล้างท้องกันตั้งแต่วันที่ 5ตุลา เลยนะครับ รวมแล้วก็ 10วันพอดี 🙃)

ส่วนการกินเจเป็นยังไง? ผมว่าหลายๆก็คงรู้พอพอกับผมว่าเป็นการงดรับประทานอาหารที่ทำจากเนื้อสัตว์ และผักกลิ่นฉุนอีก 5ชนิด ซึ่งผมไม่เคยกินเจเลยนะครับ เลยรู้แค่นี้แหละ 555555+ เพี้ยนหัวเราะ

จริงๆมีรายละเอียดมากกว่านี้นะครับ ใครสนใจก็ไปหาอ่านกันเองเด้ออออ 😉

.........

ผมมีพี่ชายหนึ่งคนครับ แล้วแฟนของพี่ชายผมเขากินเจ ซึ่งในช่วงแรกๆ เขาแยกกันกินครับ กินของใครของมัน พี่ชายผมไม่ได้กินเจด้วย

แต่เวลาผ่านไป พี่ชายผมเริ่มกินเจกับแฟนเขาด้วย ดูไม่ค่อยเต็มใจเท่าไหร่ (55555555+🤣)

ผมก็ไม่รู้นะว่าเขาโดนบังคับ หรือสมัครใจเอง เพราะผมไม่ได้ถามหรอก แต่เขาก็กินกันทุกปี จนเป็นปกติไปแล้ว (เห็นผมตั้งกระทู้ถามนั่น ถามนี่ จริงๆผมไม่ใช่คนถามซอกแซกหรอกนะครับ  เพี้ยนไม่อยากจะเล่า)

พอถึงช่วงเทศการกินเจ ก็จะนึกถึงเรื่องพี่ชายกับแฟนของเขาขึ้นมาน่ะครับ และเป็นที่มาของคำถามนี้~~!!

"ถ้าแฟนของคุณ "กินเจ" คุณจะกินเจตามแฟนไหมครับ?" 🤔

แค่ 9วัน 10วัน เองเนอะ คุณจะกินเจตามแฟนคุณไหมครับ? เธอกินเรากินด้วย งี้มะ? เธอๆเดี๋ยวเรากินเป็นเพื่อนด้วยนะ 🤭 555+

ปล. ไม่ได้ถามในกรณีบังคับให้กินนะครับ เพราะไม่ควรบังคับกันอยู่แล้ว แต่ถามในกรณีสมัครใจกิน เพื่อวัตถุประสงค์​ดีดี เช่น อยากเอาใจ กินเป็นเพื่อน กินคนเดียวกลัวจะเหงา อิอิ เพื่อความรู้สึกดีดี

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ 🙃​
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่