แจ้งจับบ่อนข้างบ้าน

ข้างบ้านผมเล่นการพนันกันเสียงดังมากๆแบบไม่เกรงใจกันเลยแต่ผมก็อยู่บ้านแค่เสาร์-อาทิตย์วันธรรมดาไม่ได้อยู่บ้าน ก็จะมีพวกมนุษย์ป้า มนุษย์ลุงทั้งหลายที่เล่นกัน ผมเคยตะโกนๆ บ่นๆไปว่าเล่นเบาๆหน่อย เสียงดังเดี๋ยวแจ้งตำรวจจับเลย เขาตะโกนสวนมาว่าแจ้งเลยไม่กลัว แต่เราก็ไม่ได้เเจ้งอะไร คิดแต่ว่าทนๆเอาหน่อยแค่เสาร์-อาทิตย์ พอมีโควิดมาก็เริ่มมีมาตรการต่างๆของรัฐ เช่นห้ามมั่วสุม ห้ามรวมกลุ่ม ไอ้เราก็work form home อยู่บ้านทุกวัน แต่พวกมนุษย์ลุงๆป้าๆทั้งหลายก็ไม่กลัวเล่นแหกปากกันสนุกสนานเสียงดังทุกวันเหมือนเดิม ที่นี้ก็ได้มี มาเฟียชุดกากี มาลงพื้นที่ ไอ้เราก็ดีใจนึกว่ามาจับหรือตักเตือน ที่ไหนได้เขามาเก็บ_ัง พอ แก๊งมาเฟียชุดกากีเดินผ่านบ้านเราตอนจะกลับเราก็ถามไปว่า ไม่จับหรอครับฝ่าฝืนมาตราการ รวมกลุ่มกัน ไม่กลัวโควิดเลย มาเฟียชุดกากีที่ตำแหน่งสูงสุดในนั้นก็ตอบมาว่า ไม่หรอกพวกเขาไม่ได้ไปไหนไม่ได้เสี่ยงอะไรอยู่แต่บ้าน เราก็ถามไปว่าแล้วลูกหลานที่บ้านเขาไม่ต้องออกไปทำงานหรอครับ ใช่ครับเขาอยู่บ้าน แต่ถ้าลูกหลานเขาเอาโควิดมาติด แล้วถ้ามันติดกันทั้งชุมชนใครจะรับผิดชอบครับ เล่นกันเเม๊สก็ไม่ใส่ ละนี่ก็พื้นที่สีแดงเข้มด้วย จะไม่ทำอะไรเลยหรอครับ มาเฟียชุดกากีตอบกลับมาว่า "ไม่หรอกครับ" ละก็เดินจากไปเเบบงงๆๆ คือเราอยากรู้ว่าสามารถแจ้งองค์กรไหนได้มั่งครับนอกจากองค์กรนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่