ขอใบอนุญาตปลูกสร้างบ้าน 2 ชั้น 220 ตร.ม. ต้องใช้เอกสาร น.4 ด้วยหรือ????

---------สถานที่ อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี---------

(เอกสาร น.4 คือ หนังสือแสดงความยินยอมของผู้ควบคุมงานตามมาตรา 29 วรรคหนึ่ง. หรือผู้ ควบคุมงานคนใหม่ ตามมาตรา 30 วรรคสอง)

เดือนกุมภาพันธ์ 2562 เคยยื่นขออนุญาตที่ คลองห้า คลองหลวง กับ อบต. บ้านชั้นเดียว ขนาด 250 ตร.ม. ได้ใบอนุญาตแบบไม่ต้องมีเอกสาร น.4

เดือนตุลาคม 2564 (วันนี้) เดินเรื่องอนุญาตปลูกบ้าน ที่ คลองสอง คลองหลวง กับ เทศบาลท่าโขลง บ้านสองชั้น ขนาด 220 ตร.ม. เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะต้องใช้เอกสาร น.4
**บ้านสองชั้น แต่ละชั้นสูงไม่ถึง 4 เมตร และช่วงคารยาวไม่ถึง 5 เมตร**

-สอบถามเจ้าหน้าที่โดยตรงแล้วว่าต้องมี เหตุผลคือ บ้านที่มีขนาดมากกว่า 150 ตร.ม. ขึ้นไปต้องมีหนังสือยินยอมควบคุมอาคาร แต่ที่อ่านมาคือ จำเป็นต้องมีผู้เซ็นรับรองแบบ ไม่ใช่ผู้ควบคุมอาคาร เนื่องจากอาคารไม่เข้าข่ายต้องมีผู้ควบคุม และยังไปอ่านเจอว่ายังมีหลายหน่วยงานที่เจ้าหน้าที่เข้าใจผิดเรื่องขอเอกสารจากผู้ขออนุญาตในเรื่องเดียวกันนี้ ทำให้สับสนว่าข้อมมูลที่เราหามันเก่าไปแล้วหรือไม่

จึงต้องการถามคนที่เคยขออนุญาตปลูกสร้างทั้งเขตนี้และที่อื่นๆ รวมถึงผู้มีความรู้ว่า ต้องใช้เอกสาร น.4 หรือไม่? และเพราะเหตุผลอะไร?

เนื้อหานี้ไม่มีเจตนาจะพาดพิง หรือตำหนิใครในทางเสียหาย เป็นเพียงความไม่เข้าใจ และอยากทราบประสบการณ์จากคนอื่นๆในกรณีเดียวกันเท่านั้น

เอกสารอ้างอิง

CR: https://1th.co/go3s43s43s4

CR: https://1th.co/go3s33s33s3
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่