เเนะนำประสบการณ์ เกี่ยวกับ สายการบิน Vietjet หน่อยค่ะ (2564)

คือเราตั้งใจจะเดินทาง 2 เที่ยว คือ กทม > หาดใหญ่ เเละ หาดใหญ่ > กทม (ก็คือไปกลับนั่นเเหละค่ะ)
1. ต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้างคะ เพื่อไปยื่นที่เคาท์เตอร์
2. เราจองเเบบออนไลน์ ผ่าน Traveloka ต้องไปถึงก่อนกี่นาที

พูดง่ายๆคือเราไม่เคยเดินทางเครื่องบินด้วยตัวเองเลยค่ะ ปกตินั่งเเต่รถไฟ 

ใครมีประสบการการเดินทางในประเทศ เเนะนำหน่อยค่ะ บอกเล่าก้ได้ว่าเเบบเครื่องบินเป็นยังไง (ช่วงนี้หน้าฝน เเพนิคนิดนึง) บริการเป็นยังไง

---------------------------------------------------------------------------
Update ค่ะ ตอนนี้เราไปได้ไปเที่ยวสมใจเเล้วค่ะ 
ขาไป 
คุณสิงโต : กทม (ดอนเมือง) - หาดใหญ่ โดยเราจองผ่าน Traveloga
เอาน้ำหนักกระเป๋าไป ได้ 10 kg (โหลดได้)
เค้าไม่เช็คนะคะเรื่องวัคซีน เเต่ เตรียมตัวไปไว้ก่อนก็ดี โดยเปิดจากเเอพหมอพร้อมใหห้ดูได้เลย
เราไปก่อนเวลา เชคอินประมาน 1 ชั่วโมงครึ่ง เคาท์เตอร์เพิ่งเปิด เลยไวมากๆ 
ตอนไปถึงหน้า Gate ก็สะดวกดี ไม่มีอะไรติดขัด

เเต่เราไม่ได้นั่งเครื่องบินมานาน 20 ปีได้ เครื่องมันเล็กลงหรือเค้าปรับใหม่คะ คือถ้าเราอ้วนกว่านี้อีกนิด เข็มขัดคือไม่ได้เเล้วนะ เเล้วมันจะล้นไปเก้าอี้ข้างๆ 
อันนี้เราไม่รู้จริงๆ คือนั่งล่าสุดตอนที่ยังต้องมีเเอร์มาคอยดูเเลอยู่เลย อันนี้ต้องขออภัยคนนั่งด้านข้างอย่างรุนเเรง ดีที่เลือกที่นั่งติดหน้าต่าง ก็ นอกจากเรื่องเครื่องเล็ก ไม่มีอะไรติดใจค่ะ เเอร์ สุภาพ น่ารัก 

ขากลับ 
น้อนเอเซีย : หาดใหญ่ - กทม (ดอนเมือง)
กระเป๋าโหลดต้องซื้อเพิ่ม ของเพิ่ม ถ้าไม่จองเอาขึ้นเครื่องได้ 7kg (เราไม่ได้จอง ของฝากเลยต้องให้เเม่ ส่งตามมาทีหลัง)
อันนี้เค้าเชคเรื่องวัตซีนนะคะ เปิดหมอพร้อมให้ดูได้เลย สะดวกดี 
เรายังคงไปก่อนเวลา เเต่ ค่ายนี้คนใช้บริการเยอะจริงๆ เก้าอี้นั่งรอเเทบไม่พอ (เพราะต้องเว้นระยะด้วย)
เครื่องเล็กเหมียนเดิม 5555 พองกว่านี้คือเดินทางด้วยเครื่องสายการบินประหยัดไม่ได้เเล้วนะ ต้องเซฟเเล้วววววว 
เหมือนกันค่ะ นอกจากเครื่องเล็กที่นั่งน้อย ที่เหลือก็ไม่ติดใจอะไร เเค่อย่าพองไปมากกว่านี้  เเต่น่าเเปลก ว่าเราเมารอบขากลับ เหมือนเวียนๆอยู่ตลอด อาจจะเพราะหลุมอากาศเยอะ

โดยรวมโอเคค่ะ เที่ยวบินราคาประหยัด 
เเนะนำอีกอย่างคือ ถ้าจองติดหน้าต่าง ให้ทำธุระ เข้าห้องน้ำให้เสร็จตั้งเเต่ด้านล่าง เพราะมันเป็นที่นั่ง 3 เเถว ถ้าอยากไปคือต้องรบกวน คน 2 คนให้ลุกให้เรา เเล้วเผลอๆกระเเทกเบาะคนข้างหน้าด้วย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่