คนที่ถือศีล5เคร่งครัดจะคบกับคนที่ยืดหยุ่นเรื่องศีลได้ไหมคะ?

คือเราเป็นคนชอบลองชิมอาหารใหม่ๆค่ะ เบียร์ เหล้า ไวน์ ก็นับว่าเป็นของกินด้วย ก็อยากรู้อยากลอง แต่ไม่ได้ดื่มจนเมาขาดสติค่ะ แค่ซื้อมาชิมทดลองรสชาติไปเอาสนุกเฉยๆ

แต่ไปคุยกับผู้ชายคนนึงที่เคร่งครัดเรื่องนี้มาก เหมือนจะไม่ยอมรับเลย ยกหลักผลของกรรมมาพูด คือดื่มเหล้าแล้วจะโง่ข้ามภพข้ามชาติ จากนั้นก็ไปโหมดสนทนาธรรมกันเฉยเลย ... พอพูดคุยได้ระยะนึง เราคิดว่าถอยดีกว่า เพราะเรื่องอื่นๆ ต่อให้เข้ากันได้ดียังไง แต่ทัศนคติเรื่องนี้ความเชื่อนี้ เหมือนจะจูนให้คลื่นตรงได้ยาก เห้อ.. แอบเสียดายค่ะ 555 เลิกคุยเพราะเรื่องแบบนี้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 18
ศีล เป็น คุณสมบัติ แรกๆเลยนะคะ สำหรับคนมีศีล จะพิจารณา เลือกคบคน

กรณีของคุณ ตัดสินใจเลิกคุยกับเขาไปแล้ว
แต่มารู้สึกว่า ด่วนตัดสินใจไปหรือเปล่า ?

ตอบว่า ...
เป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องแล้วค่ะ

คนมีศีล กับ คนไม่มี ต่อให้ดึงดัน คบกันต่อไป ก็ไม่อาจลงเอย
เขาเคร่งครัด  หากคุณเรียนรู้ ที่จะปฏิบัติตามแบบนี้ ยังพอไปต่อได้
คุณผ่อนปรน หากเขาไม่ถือสา แบบนี้ยังพอไปด้วยกันไหว

แต่เขามีศรัทธาตั้งมั่น
ทุกครั้ง ที่คุณดื่ม เขามองว่า นั่นคือ “คุณเลือก” ที่จะเป็นคนทุศีล
โดยอ้างเหตุผลต่างๆ เพื่อตามใจกิเลสตนเอง

ต่อให้เขาชอบคุณมาก ในตอนนี้ อีกไม่นานเขาก็จะแหนงหน่ายค่ะ
เหมือนที่คุณ รู้สึกว่า เขา “มากไป” นั่นแหละ

กรณีนี้ ชัดเลยว่า ศีลไม่เสมอกัน ศรัทธาก็ไม่เสมอกัน

สรุปคือ
การหยุดสานต่อ เป็นทางเลือกที่ดีกับคุณ และเขา แล้วล่ะค่ะ

เทียน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่