พลเรือเอก 2 คน Vs จักรพรรดิ คิดว่าพลเรือเอกสามารถชนะได้จริงหรือไม่?? และมือขวาจักรพรรดิห่างจากพลเรือเอกแค่ไหน??

ก่อนที่จะมาถกกัน ผมขอเปรียบเทียบสิ่งที่จักรพรรดิมี กับสิ่งที่พลเรือเอกมีกันก่อนดีกว่า (ไม่นับอาคาอินุนะค้าบ) 

ฮาคิราชันย์
• พลเรือเอกไม่ปรากฎว่ามี หรืออาจจะไม่มี 
• จักรพรรดิมี และน่าจะใช้ขั้นสูงได้เป็นอย่างต่ำทุกคน 

ฮาคิสังเกต 
• พลเรือเอกมี และก็ค่อนข้างอยู่ในระดับเทพพอดู
• จักรพรรดิมี แต่บางคนอาจจะไม่ได้เทพมาก อย่างบิ๊กมัมกับไคโด 

ฮาคิเกราะ
• พลเรือเอกมี และใช้ได้ถึงขั้นสูงเป็นอย่างต่ำทุกคน
• จักรพรรดิมี และใช้ได้ถึงขั้นสุดยอด มากกว่าพลเรือเอกหนึ่งขั้น 

ความเร็ว 
• พลเรือเอกค่อนข้างเร็วและพริ้วทุกคนนะ
• จักรพรรดิเร็วมาก แม้แต่คนมองเห็นอนาคตอย่างลูฟี่ ยังหลบการโจมตีได้ไม่หมด (แต่ตอนที่ 1010 หลบและสวนการโจมตีได้ทัน) 

พลังโจมตี 
• พลเรือเอกทุกคนไม่ได้มีการโจมตีที่แรงมาก คิดง่ายๆว่าลูฟี่ก่อนสองปี ยังโดนสารพัดนึก ทั้งคุซัน บอลซ่าลิโน หรือแม้แต่ฟูจิโทระ ก็ยังลุกมาได้ตลอด
• จักรพรรดิมักจะมีหลายฉากให้เห็นว่า เจ้าตัวสามารถ One hit ใครให้ทีเดียวจอดได้ง่ายๆเลย อย่างเพจวัน เก้าปลอกดาบแดง ลูฟี่ โอเด้ง 
และนั้นเป็นเพียงแค่การโจมตีขั้นพื้นฐาน

ประสบการณ์
• พลเรือเอกทุกคนมีประสบการณ์มากมาย แต่ก็ไม่ได้มีเยอะเท่าจักรพรรดิ เพราะส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้ออกไปสู้ตรงๆ
• จักรพรรดิมีประสบการณ์มากมาย ทุกคนผ่านการต่อสู้ระดับTop โลกมาทั้งนั้น เช่น โรเจอร์ หนวดขาว โอเด้ง ร็อคส์ พลเรือเอก ตำนานแก่ 

ผลปีศาจ
• พลเรือเอกพลังผลปีศาจต้องยอมรับว่า ค่อนข้างเวอร์มาก และพลังโหดมากเลยทีเดียว อย่างแช่น้ำแข็งได้ ไวเท่าแสง แรงโน้มถ่วง 
• จักรพรรดิพลังผลปีศาจบางคนอาจจะด้อยกว่าพลเรือเอกนะ แต่ก็มีด้านอื่นๆที่พลเรือเอกทำไม่ได้ บางคนน่าจะโหดกว่าพลเรือเอกเลย

ในทุกๆด้าน เราจะเห็นได้ว่า "ส่วนใหญ่" จักรพรรดิจะเหนือกว่าทุกด้าน และพอเหนือกว่ากันทุกด้าน พลังมันก็ยิ่งห่างๆเรื่อยๆ
อย่างคำพูดที่บอกว่า พลเรือเอก ห่างจากจักรพรรดิมากๆ ห่างกันขนาดที่ว่า 

สองคนมันจะล้มจักรพรรดิได้จริงๆหรอ? 

ลองคิดสภาพว่า คุซัน Vs ไคโด คู่นี้กำลังต่อสู้อย่างดุเดือด แล้วฟูจิโทระเข้ามาด้านหลังแทงด้วยฮาคิเกราะขั้นสูง + พลังผลปีศาจ 
• เออเนอะ มันดูเป็นไปได้ว่า ไคโดอาจจะบาดเจ็บจากการโจมตีเข้าด้านหลังก็ได้ 

แต่ความเป็นจริง ไคโดมันเร็วมากเลยนะ มันแทบจะวาร์ปมาได้เลยด้วยซ้ำ และถ้ามันโดนมันคงไม่เจ็บอะไรมาก ต่อให้เป็นการโจมตีของจักรพรรดิก็ตาม
• มันอาจจะหลบก็ได้
• หรือไม่ก็ใช้พลังสูงสุดฟาดคุซันจนปลิว แล้วหันไปฟาดกับฟูจิโทระต่อก็ได้
• หรือด้วยนิสัย มันอาจจะยอมให้แทงจากข้างหลังเลยก็ได้(อย่าคิดลึกเด้อ) มันก็คงร้องตามเสต็ปแล้วก็บอก "ทำอะไร??"
• หรืออาจจะโดนฟูจิโทระซัดด้วยแรงโน้มถ่วงจะปลิวไปเลยก็ได้  

ขนาดไคโดที่อ่อนแรง ฟาดยามาโตะ นั้นขนาดมีอะไรเคลือบนะนั้นหัวยังแตกเลย นี่ถ้าไม่มีอะไรเคลือบ ผมว่ายามาโตะน่าจะแพ้ไคโดไปนานแล้ว 

โมโมะที่กัดไคโด มันก็ร้องจะเป็นจะตาย สุดท้ายบอก "ทำอะไรของเอง" 
เก้าปลอกดาบแดงแทงทุกรอบ ไคโดร้องทุกรอบ สุดท้าย "พวกแกยังอ่อนหัด" 

ผมเห็นมีแต่ไคโดไม่ร้อง อันนั้นอะเจ็บจริง อันไหนที่ร้องคือ ไม่เจ็บซักอัน 

แล้วพลเรือเอกสองคน มันจะล้มจักรพรรดิหนึ่งคนได้จริงๆหรอ?? ขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ อย่าลืมว่าจักรพรรดิมันเก่งกันมากๆเลยนะ 
- เห็นตอนล่าสุด ผมว่า ผมโคตรสงสารไคโดเลย แต่ก็นะ ไปทำคนอื่นเดือนร้อน รังแกคนอ่อนแอ ทำลายยามาโตะ มันก็ต้องเจอแบบนี้แหละ 

ย้ำอีกครั้งว่า ไม่นับ อาคาอินุนะ รายนี้ตัดทิ้งไปเลย พลังมันแรงจริง

มาถึงเรื่องของมือขวาจักรพรรดิ กับ พลเรือเอกกันบ้าง 

พลเรือเอก จะดูเก่งกว่ามือขวาจักรพรรดิ 1ขั้นเนอะ 
• พลังผลปีศาจ ที่พลเรือเอกดูได้เปรียบด้วยพลังทำลายล้าง
• ฮาคิเกราะขั้นสูง ที่พลเรือเอกดูมีอะไรมากกว่ามือขวาจักรพรรดิ 

ถ้าสังเกตในสงครามมารีนฟอร์ดอะ แม้แต่พลเรือเอกก็ไม่กล้าบุกเข้าไปหาแนวหน้าของหนวดขาวมั่วๆนะ 
• และทุกคนก็ชอบบอกว่า "กะอีแค่ พลเรือเอกจะไปกลัวทำไมว้าาา คนในโลกใหม่มีฝืมือระดับพวกมันกันเยอะแยะ" 

คำว่าคนในโลกใหม่ นี่หมายถึง แม่ทัพจักรพรรดิ โดยเฉพาะมือขวาจักรพรรดิ อะไรพวกนี้ได้หรือเปล่า 
- ในเรื่องมีบอกกันว่า กลุ่มจักรพรรดิมันชอบปะทะกันเองอยู่ตลอดเวลา เป็นเหตุผลที่ทำให้พวกมันคานอำนาจกันเอง 

อย่างไคโดที่ออกจากวาโนะไปตอนที่เอส Vs ยามาโตะ ผมว่าไคโดมันก็ต้องมีแอบไปเจอกับกลุ่มหนวดขาว อะไรพวกนี้แล้วสู้กันบ้างแหละ 

เพื่อนๆคิดว่า มือขวาจักรพรรดิ กับพลเรือเอก ห่างกันมากมั้ย ที่แน่ๆมือขวาจักรพรรดิถ้าเตรียมตัวมากดี ผมว่าก็สามารถหยุดจักรพรรดิได้ระยะนึงแล้วนะ 

ถ้าเอาความคิดเห็นผมนะ ผมคิดแบบนี้

จักรพรรดิ > อาคาอินุ > พลเรือเอก > คิง/คาตาคุริ > ควีน/สมูธตี้ > แจ็ค/แครกเกอร์ ลำดับฝีมือมันคงประมาณนี้แหละครับ 

อย่างฟูจิโทระนี่ พลังมันน่ากลัวมากเลยนะ แต่ดูลูฟี่ โซโล ในตอนนั้นมันยังดูชนกันได้เลยอะ ทั้งๆที่ระดับของสองคนนี้ในตอนนั้นไม่ได้เก่งอะไรเลย 
- ถ้าเป็นจักรพรรดิ ลูฟี่กะโซโลคงไม่ได้แม้แต่ประมือกัน มันคงโดนฟาดทีเดียวร่วงไปแล้ว

เพื่อนๆคิดเห็นกันยังไงบ้างค้าบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่