น้าเปิดร้านอยู่ที่เยอรมัน เราสามารถไปทำงานที่ร้านน้าได้ไหมคะ?

สวัสดีค่ะ เรื่องเราจะปรึกษาคือตามหัวข้อเลยนะคะ เราไม่รู้ว่าจะมีทางไหนที่จะสามารถไปอยู่ได้ ทีแรกคิดว่าจะไปแบบออแพร์ เพราะจะได้ดูแลลูกของน้าด้วยค่ะ แต่เขาห้ามแมตช์กับโฮตไทย ปัจจุบันเราอายุ 24 กำลังจะ 25 ค่ะ ก็เลยคิดว่าจะไปแบบศึกษาต่อดีไหม หรือไปก็จะไปออแพร์กับโฮตคนอื่นก่อน และค่อยทำเรื่องให้น้ารับรองให้อยู่ต่อเพื่อเรียนป.โทดี? ใครที่พอจะมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ รบกวนบอกเราหน่อยนะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไปเรียนระดับมหาวิทยาลัย หรือเรียนภาษาครับ วีซ่าสามารถทำงานได้ถูกกฎหมาย 20 hr/week

ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย ไม่แน่ใจว่าน้าจะสามารถเป็น Sponsor ให้ได้หรือไม่ เพราะเท่าที่เห็นจะให้ แฟนที่เป็นคนเยอรมัน เป็น Sponsor ให้ซึ่งมีขั้นตอนมากมาย น้าต้องไปติดต่อหน่วยงานรัฐของเขาก่อน ไม่มีข้อมูลตรงนี้เลยฮะ ลองศึกษาดูนะครับ

เพราะส่วนมากจะใชัวิธีการเปิด Blocked account ยื่นวีซ่ากันมากกว่า หลักๆก็คือ เปิด account online ที่นิยมคือ Fintiba, Expatrio โอนเงินเข้าไปตามสถานทูตกำหนด เรียนภาษาก็ราวๆเดือนละ 900 กว่ายูโร กี่เดือนก็คูณไป สมมุติไป 1 ปี ก็ประมาณ หมื่นกว่ายูโร (จำเลขเป๊ะๆไม่ได้) แล้วทาง Fintiban กับ Expatrio จะออกเอกสารให้เรายื่นวีซ่า
    พอคุณมาถึงเยอรมัน ค่อยมาเปิด current account จากนั้น Fintiba Expatrio จะโอนเงินคืนให้คุณทุกเดือนครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่