สิ่งที่รายย่อยได้เปรียบรายใหญ่

กระทู้คำถาม
คือมีหุ้นให้เลือกเล่นมากกว่ารายใหญ่ เช่น พอร์ตไม่เกินล้านอาจจะเลือกได้เกือบทั้งตลาด คือตัวหุ้นน่าจะมีประมาณ 600 ตัวซื้อขายพอได้น่าจะประมาณ 350 ตัว (นี่กะๆเอานะครับไม่ใช่ตัวเลขเปะๆหลายคนคงเคยได้ยินว่าหุ้นมันมีมากกว่านี้อีก 100 กว่าตัวน่าจะเป็นพวก w dw tfex กองรีทรวมกองอสังหาด้วยนะครับ  กองทุนโครงสร้างพื้นฐาน) พอร์ล้านขึ้นอาจจะเลือกหุ้นได้สัก 200 ตัว พอร์ต 10 ล้านขึ้นไปอาจจะเลือกหุ้นที่พอเข้าได้สัก 100ตัว ถ้าพอร์ต 100ล้านขึ้น อาจจะเหลือหุ้นที่พอเข้าได้สัก 50 ตัว คือรายใหญ่ไม่ว่าจะชอบหุ้นตัวนึงยังไงถ้าโวลุ่มที่ซื้อขายมีน้อยมากก็เข้าไม่ได้นะครับ(ยกเว้นจะมีคนขายบิ๊กล็อตให้)

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่