พระฉันไข่ดาวที่ไข่แดงไม่สุกได้ไหมครับ

กระทู้คำถาม
ต้องกราบขออภัยครับ ผมไม่ทราบจริงๆ จะหาข้อมูลตรงนี้ในกูเกิ้ลก็ยังหาไม่เจอครับ อยากทราบว่าพระฉันไข่ดาวที่ไข่แดงไม่สุก หรือไข่ต้มยางมะตูมได้ไหมครับ?

ผมถวายภัตตาหารพระพุทธที่บ้านทุกเช้า บางครั้งก็จะถวายไข่ต้มและไข่ดาวด้วยครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เวลาใส่บาตรตอนเช้าถ้าเป็นไข่ต้มผมก็จะทำสุกตลอด ไม่มียางมะตูมไม่มีของดิบอะไรทั้งนั้น เพราะของพวกนี้มันมีกลิ่นคาว ไม่ใช่แค่เรื่องกลิ่น แต่กลิ่นพวกนี้มันอาจส่งผลไปถึงความคิดต่อสิ่งมีชีวิตนั้นๆด้วย ไม่ว่าพระท่านจะชอบหรือไม่ชอบกลิ่นคาวพวกนี้ส่วนตัวผมก็คิดว่าเราควรจะถวายอาหารที่สุก 100% ดีแล้ว อย่างน้อยสุขภาพร่างกายของพระท่านจะได้ไม่ต้องเสี่ยงกับโรคบางอย่างที่เกิดจากอาหารกึ่งสุกกึ่งดิบ เดี๋ยวมันจะเป็นกรรมย้อนมาหาตัวเราเอง สู้ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่