รถมอเตอร์ไซค์มีอาการแบบนี้เกิดจากอะไรคะ

รถฃ honda air blade 1 สูบ 108 ซีซี

อาการของรถ

ตั้งแต่ลุยฝน ขับตอนฝนตก ไม่ได้ลุยน้ำ หลังจากนั้น เวลาขับเสียงเครื่องยนต์จะดังแบบรถรุ่นเก่าๆคล้ายเสียฃรถซิ่งโบราณ

เวลาเร่งคันเร่งก็ไม่ค่อยลื่น ไม่เหมือนเก่า เช่น เร่งขับความเร็ว 80 เหมือนต้องออกแรงเร่งกว่าเดิมเยอะ แต่รถกลับเหมือนขับ20-60คะ ไม่ไหลลื่น  และ เวลาขับระยะมากกว่า10 กม.จะเมื่อยมือพอสมควร และ เวลาชะลอจอดรถรอข้ามถนน รถจะดับเอง ทั้งที่แค่ชะลอจอด ไม่ได้ดับเครื่องแต่อย่างใดคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามแนะนำด้วยค่ะ ไม่สะดวกเข้าศูนย์นะคะ แต่อยากทราบอาการเบื้องต้นว่าควรทำยังไงกับรถที่มีอาการแบบนี้ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่