ตรวจหอบหืดเพื่อไปยื่นการเกณฑ์ทหาร พ.ศ.2565 ได้ที่ไหนบ้างครับ

เมื่อตอนต้นปี 2564 ได้ไปที่ ร.พ.พระมงกุฏ เพื่อจะไปตรวจเรื่องหอบหืดเอาไปยื่นเกณฑ์ทหารเดือน เม.ย. แต่เค้าบอกว่าเนื่องจากสถานการณ์โควิด เลยยังให้ตรวจไม่ได้ถ้ายังผ่อนผันได้ให้ผ่อนผันไปก่อน โชคดีที่ผมผ่อนผันได้เป็นปีสุดท้ายพอดี (เรียนจบตอน มิ.ย. 2564) และผมไม่ได้ไปหาหมอเรื่องโรคหอบหืดนานแล้วเลยไม่มีใบรับรองแพทย์ที่ไหนเลย ผมก็เลยไปที่ ร.พ.พระมงกุฏอยู่เรื่อยๆเพื่อมาตรวจสมรรถภาพปอด ผลปรากฏว่ายังคงคลุมเครือ ไม่ปกติซะทีเดียว แต่ก็ไม่ถึงกับแย่มาก หมอแนะนำว่าต้องตรวจหอบหืดแบบ ทดสอบหอบหืดเลยจริงๆ เค้าอธิบายว่าเป็นการพ่นสารกระตุ้นเพื่อกระตุ้นให้หอบกำเริบ และทำการทดสอบ โดยตอนนี้ทาง ร.พ.พระมงกุฏยังไม่เปิดให้ทำเพราะยังโควิดอยู่ (ผมไปล่าสุดเดือน ส.ค.) คุณหมอบอกว่าเพื่อนๆเค้าที่ ร.พ.รัฐบาลส่วนใหญ่ก็ยังไม่เปิดให้ทำ คุณหมอเลยแนะนำว่าให้เอาผลปอดจากที่นี่ไปทำการทดสอบที่อื่น และนำผลมาให้เค้าอีกทีนึง คุณหมอที่ ร.พ.พระมงกุฏ จะช่วยออกใบรับรองแพทย์ให้

คำถาม : มี ร.พ. ไหนที่สามารถตรวจหอบหืดได้บ้างครับในช่วงนี้ ปีหน้าผมผ่อนผันทหารไม่ได้แล้ว ผมโทรไป ร.พ.เอกชน 2-3 ที่ ก็ยังแจ้งว่าไม่เปิดให้ทดสอบอยู่เลยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่