รักษาอาการ คัดจมูกเรื้อรัง ภูมิแพ้อากาศ

ผมเป็นภูมิแพ้อากาศตั้งแต่เด็ก มักจะจามและมีน้ำมูกใสๆ และระคายเคืองจมูกง่ายมากๆ
แต่ก็ไม่เคยคัดจมูก2ช้างหนักๆ พร้อมกันเป็นเรื้อรังมาก่อนเลยจนกระทั่ง

2 ปีที่ผ่านมาอาการคัดจมูกของผมกำเริบหนักมาก ถึงขั้นหายใจไม่ออกเลยทั้งสองข้างแทบทั้งวัน ต้องหายใจทางปากแทน
ยิ่งตอนกลางคืนจะคัดจมูกหนักมาก เหมือนคนจมน้ำ ทรมานทำให้หลับได้ไม่สนิท ตื่นมาก็จะคอแห้ง เพดานเหงือกแห้ง มีเสมหะตอนเช้ามืด
แต่นิสัยเป็นคนไม่ชอบเข้าโรงพยาบาลเลยอดทนหาวิธีรักษาตาม google pantip 
มีคนเป็นและแชร์วิธีต่างๆ มากมายผมก็ลองทำตามดีขึ้นบ้าง ไม่ได้ผลบ้าง ซื้อยาแก้คัดจมูกมากินหลายยี่ห้อก็ไม่หาย
สุดท้ายทนไม่ไหวจนต้องไปหาหมอ ได้ใช้ยาและวิธีปฏิบัติตัวทำควบคู่กันไป รักษาจนหายดีขึ้นมากๆ ทุกวันนี้

สังเกตุเห็นว่ามีคนตั้งกระทู้ตามเวปบอร์ดทั่วไปกับอาการนี้มากมาย ตั้งใจว่าหากหายแล้ว จะมาแชร์วิธีให้ฟังดังนี้ครับ

1. หมอให้ยาพ่นจมูกมา 2 แบบครับ ผมใช้สองอันนี้แล้วอาการดีขึ้นมากจริงๆ ***แต่ควรปรึกษาแพทย์ก่อนใช้นะครับ***
อิลิอาดิน (0.05% ชนิดพ่น) ชื่อสามัญ : oxymetazoline (0.05%)(10 ml) (C/LB)
พ่นตอนเช้า ก่อนนอน ก่อนล้างจมูก ***ใช้ติดต่อกันไม่เกิน 7 วัน***

RHINOCORT AQUA (64MCG/DOSE) 120 DOSE
ชื่อสามัญ : budesonide aqua nasal (64mcg/dose) (B/LB)
พ่นวันละ 1 ครั้งก่อนนอน
***เป็นยาประเภท ยาสเตียรอยด์พ่นจมูก***

อย่างที่ผมเกริ่นไว้ข้างต้นว่าลองกินยามาหลายชนิดไม่หายเลย แต่พอใช้ยาพ่น 2 ชนิดนี้ตามแพทย์สั่งผมไม่ต้องกินยาแก้คัดจมูกสักเม็ดเลยครับ

2. น้ำเกลือล้างจมูก 
หมอให้แบบเป็นซองมาละลายน้ำ ส่วนวิธีใช้ก็หาตามยูทูปได้เลยครับ
ส่วนตัวผมใช้ล้างแล้วก็ไม่ได้รู้สึกดีขึ้นทันทีนะครับ ส่วนใหญ่มักจะระคายเคืองหลังล้างหนักกว่าก่อนล้างซะอีก
แต่ต้องทนทำต่อเนื่องครับตามหมอสั่ง ช่วงหลังๆ พออาการดีขึ้นผมก็ล้างไม่บ่อยล่ะครับ

3. กำจัดฝุ่นในห้องนอน และหาโอกาสเปิดห้องนอนให้โดนแสงแดดและอากาศถ่ายเทได้สะดวกบ้าง
อาจจะย้อนแย้งสำหรับคนแพ้ฝุ่น แต่ต้องลงมือกำจัดฝุ่นเองนะครับถ้าหากมีคนไม่แพ้ช่วยทำให้ก็จะดีมาก
ตามปลอกหมอน ที่นอน โซฟา ผ้าม่าน มองด้วยตาเปล่าเหมือนไม่มีอะไรแต่ผมซื้อที่ดูดไรฝุ่นมา หลังใช้เห็นล่ะช๊อคครับฝุ่นหนามาก

4. เครื่องฟอกอากาศ ผมใช้แบบไม่แพงนะครับซึ่งถ้าถามว่าได้ผลกับการหายคัดจมูกมั้ย มันไม่ได้รู้สึกว่าโล่งแตกต่างกับตอนไม่ได้ใช้ขนาดนั้น
แต่พอเปิดไส้กรองออกมาตรวจแต่ละเดือน ก็เจอฝุ่นหนาเต็มตลอด สรุปว่าถ้าพอมีเงินเหลือก็ซื้อใช้ได้เพื่อเพิ่มความสบายใจครับ

5. ออกกำลังกาย พักผ่อนให้เพียงพอ อันนี้ต้องบอกว่าผมไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตาครับ แต่ก่อนออกกำลังกายน้อยมาก
พอคัดจมูก 2 ข้างเรื้อรังทรมาน เลยยอมเหนื่อยกับการออกลังกายบ้าง ดีกว่าทนอึดอัดทุกลมหายใจเข้าออกเพราะคัดจมูก

สุดท้ายนี้ อยากจะบอกว่าถ้าใครที่เป็นหนักๆ แบบผมที่หายใจไม่ออกเลย 2 ข้างไปหาหมอดีกว่าอย่าทนเลย
แต่เผื่อว่าใครเคยไปหาหมอแล้วไม่หายลองเอาวิธีผมบอกไปปรับใช้ดูครับ
เพราะผมเคยลองมาหลายวิธีแล้วไม่ได้ผล แต่ไม่อยากเล่ากระทู้จะยาวเกินไปแล้ว เลยสรุปเฉพาะที่ทำแล้วอาการดีขึ้นจนหายมาแบ่งปันครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่