เรียนการจัดการหรือเรียนบัญชีดี?

สวัสดีค่ะนี่เป็นกระทู้แรกของเรา ตอนนี้เราเรียนอยู่ ปวช.ปี3สาขาบัญชี เรากำลังจะต่อ ปวส. แต่เรากำลังสับสนว่าเราจะเรียนอะไรดี ส่วนตัวเราอยากทำธุรกิจส่วนตัว แต่เรียนจบมาก็ยังไม่มีทุนแน่ๆ เราอยากจะทำงานประจำเพื่อเก็บเงินก่อน เราสองใจว่าจะเรียนการจัดการดีไหม จากที่เราหาข้อมูลมา ก็พอรู้อยู่บ้างแต่อยากมาตั้งกระทู้ตัวเองเพื่ออยากให้ทุกคนมองเห็นปัญหาของเรา แต่ บางทีก็อยากเรียนบัญชีแต่กลัวตัสเองเรียนไม่ไหว ในงานประจำที่เราอยากทำเราอยากทำงานอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่งานราชการ ทำงานออฟฟิต ทำงานบริษัทเอกชนอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่งานราชการ เราเลยอยากถามทุกคนว่า เราควรต่อปวส.สาขาอะไรดีระหว่างบัญชีกับการจัดการ แล้ว2สาขานี้มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไง ในการหางานในเรื่องเงินเดือน และเรื่องเนื้อหาการเรียน (เราแอบอยากเรียนเทียบโอนต่อป.ตรีด้วยนะคะ) ถ้าเราพิมพ์ให้สับสนขอโทษด้วยนะคะคือตอนนี้เรามีคำถามในหัวมากเลย เราเลยตัดสินใจตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ใครมีอะไรแนะนำ ได้เลยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่