ทำยังไงถึงจะกล้าแสดงออกโดยไม่รู้สึกผิดคะ???

คือเราแค่จะส่งข้อความหรือพูดคุยกับใครสักคน มันเป็นเรื่องที่ยากมากค่ะ ตัดสินใจไม่ได้ว่าควรจะส่งหรือถามออกไปดีมั๊ย?? จนบางครั้งเราต้องถามคนใกล้ตัวว่าแบบนี้ดีมั๊ย พอตัดสินใจจะส่งถามก็ต้องมาคิดอีกว่าใช้คำนี้ได้มั๊ย กลัวมันทำให้คนอื่นมองเราไม่ดีหรือเขารู้สึกไม่ดี ซึ่งมันนานมากกกว่าจะพิมพ์เสร็จ พอเสร็จก็ยังลังเลอีกว่าควรส่งจริงๆหรือเปล่า ยกตัวอย่างเช่น เราจะพิมพ์ไปหาครูว่าขอแก้ตรงนี้ได้มั๊ย จริงๆมันอาจจะไม่น่ากลัวเท่าไหร่ แต่สำหรับเรารู้สึกผิดมาก มันรู้สึกไม่ดี แต่ถ้าเราไม่ถาม เราก็จะไม่ได้คะแนน ซึ่งมันอึดอัดใจมากค่ะ จนบางครั้งก็อยากจะร้องไห้ ควรทำยังไงดีคะ🥺
#ซึ่งแต่ก่อนเราเป็นคนกล้าแสดงออกนะคะ แต่พอขึ้นมัธยมความมั่นใจเราค่อยๆลดลง อาจจะเพราะสังคมที่เราอยู่มันทำให้อะไรหลายๆอย่างเปลี่ยนไป กลัวคนมองว่าเราไม่ดี แต่ใจจริงๆเราอยากจะทำอะไรที่เป็นตัวเอง แต่ไม่สามารถทำได้ มันเหนื่อยใจ อึดอัด น่าเบื่อมากๆเลยค่ะ😔

##ขออนุญาติระบายนะคะ แค่สงสัยว่าทำยังไงถึงกล้าแสดงออก
*ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ🙏🏻😄
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่