รีเทนเนอร์แบบไหนดี? รีเทนเนอร์แบบใส Vs. รีเทนเนอร์ลวด

ใกล้จะจัดฟันเสร็จแล้ว
ต้องสั่งรีเทนเนอร์แล้ว

ใช้แบบไหนดีครับ
รีเทนเนอร์แบบใส และ รีเทนเนอร์แบบลวดสีๆ

อันไหนแข็งแรงกว่า คงทนกว่า
ใส่สบายกว่า ทำความสะอาดง่ายกว่า

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ของผมถอดแรกๆมีทั้งสองแบบ เพราะหมอใจดีทำให้ทั้งสองแบบไปลองโดยไม่คิดตังค์เพิ่ม

แบบใส คือเหมือนเราคลอบไปในฟันตลอดแนว มันดูสวยใสแรกๆ
สวย เห็นฟันเราถ้าฟันขาวเหลืองหน่อยก็ตามสภาพ 55, พูดได้ชัดไม่ต้องฝึกเยอะ,
ถ้าเอกชนค่าทำเก็บแพง ใช้ไปในสองสัปดาห์ จากนั้นจะเริ่มขุ่นเพราะเริ่มมีขี้ฟันไปเกาะเริ่มหมอง อาจจะเพราะผมกินกาแฟไปแล้วไม่ถอดก็ได้ก็มันลำบากจริง ต้องแปรงฟันทุกครั้งหลังอาหาร พอเริ่มขุ่นคนจะเริ่มสังเกต ต่อให้ใสคนก็สังเกตครับ สำหรับผมไม่เหมาะกับการไปเจรจางานเพราะถ้ามันไม่แห้งมีน้ำลายเกาะจะมีฟองๆ โอกาสมีกลิ่นปากจากน้ำลาย

แบบลวด
ถูก , ใส่แรกๆจะเจ็บหน่อย ,สัปดาห์แรกจะไม่ชิน พูดไม่ชัด ฝึกไปสักพักจะชิน ใส่จนติดได้ อย่าลืมต้องใส่ตลอดวันถึง 6 เดือน
ทำความสะอาดง่ายแค่ล้างน้ำ ไม่หมองไว ทานข้าวเสร็จบ้วนปากแรงๆก็ใส่ใช้งานได้ คนมองทั่วไปไม่ได้ประหลาดมาก เน้นเลือกสีอ่อนจะดี ฟ้า ชมพู ใสไม่แนะนำกลัวเหลือง ส่วนของผมหมอไม่ถามชมพูแน่นอน เพราะยางจัดฟันผมใช้ชมพูตลอด หมอถามทำไม (เมียสั่งมา)

สรุปผมชอบแบบลวด ดีทุกอย่างแค่หัดใส่ แล้วพูดให้ชัด ส่วนตัวผมใช้รีเทนเนอร์มา 3 ปีแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่