ทำไมเราถึงไม่อยากซื้อของหรือจ้างบริการคนที่เป็น 'เพื่อน' ครับ

ทำไมเราถึงไม่อยากซื้อของหรือจ้างบริการคนที่เป็น 'เพื่อน' หรือ 'คนรู้จัก' ครับ
เช่น การเห็นเพื่อนขายอะไร หรือรับทำอะไร เรามักจะไม่จ้าง หรือซื้อของๆคนที่สนิท หรือรู้จัก
บางทีเป็นของที่คุณภาพ และดี แถมราคากันเองก็แถมได้ แต่ไม่เลือกซื้อ แต่เลือกไปซื้อของคนอื่น
บางครั้งเพื่อนหรือคนรู้จักเองก็ไปโปรโมทให้เพื่อน แต่ดูเพื่อนจะไม่สนใจ
-------------------------------------------
อันนี้เห็นมาจากหลายที่ครับ เพื่อนมักจะไปขอฟรี หรือใช้ฟรีมากกว่าไปอุดหนุน

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ขอตอบในฐานะแม่ค้านะคะ เพื่อนที่สนิทและรักกันจริงๆไม่เคยขอฟรีเลยค่ะมีแต่อุดหนุน ส่วนที่มาขอฟรีนั่นเราแค่รู้จักเขาแต่เขาดันอยากสนิทกับเรา เราทำธุรกิจโรงฆ่าสัตว์นะคะ ช่วงปีใหม่ทุกๆปีจะมีคน (อยาก) สนิท มาขอหมูเราทุกปี ไม่ใช่แค่คนเดียวแต่หลายคนมากๆ ระบุจำนวนมาเรียบร้อยเอาเท่านั้นเท่านี้ วันนู้นมาเอา วันนี้มาเอา เราต้องเตรียมของไว้ให้เขาโดยที่ไม่เคยเอ่ยถึงเรื่องเงิน ส่วนเพื่อนรักจริงๆน่ะเขาหอบหิ้วผลไม้ ขนมมาให้ทุกปีเพราะเห็นเราทำงานไม่เคยมีวันหยุด

คนที่เขารักเราสนับสนุนเราเขาจะไม่เบียดเบียนเราหรอกค่ะ
ความคิดเห็นที่ 12
เราไม่เคยขอฟรีนะคะ แต่ก็ไม่ชอบซื้อของเพื่อน เหตุผลเอาจากประสบการณ์ที่เราเคยเจอนะคะ เพราะ

1. เกรงใจ บางทีไม่ใช่ของที่อยากได้แต่ต้องช่วยซื้อเพราะเกรงใจ และต้องซื้อตลอด เรื่องราคาถ้าเพื่อนลดให้ก็เกรงใจ กลัวโดนหาว่าเอาเปรียบเพื่อน แต่บางอย่างที่ราคาแพงกว่าท้องตลาดก็ต่อราคาไม่ได้เพราะเกรงใจอีก
2. เป็นบุญคุณ ทั้งที่เราจ่ายเงินซื้อของ แต่เหมือนกับเราต้องขอบคุณ ติดหนี้บุญคูณที่เพื่อนอุตส่าห์เอามาขายให้ ถ้าเป็นของที่ต้องขนส่งก็เหมือนติดหนี้บุญคุณที่เพื่อนอุตส่าห์เอามาส่งให้ ถ้าเป็นอาหารก็เหมือนติดหนี้บุญคุณที่เพื่อนอุตส่าห์สละเวลาทำมาขายให้กิน
3. ถ้าซื้อมาแล้วของมีปัญหาก็ต้องทำใจทิ้งเลย วิจารณ์ไม่ได้เปลี่ยนไม่ได้เพราะกลัวมีเรื่องเคืองกันกับเพื่อน เสียมิตรภาพไปอีก

และด้วยเหตุผลทั้ง 3 ข้อ ในมุมกลับเราก็ไม่อยากขายของให้เพื่อนเหมือนกัน กลัวเค้าช่วยซื้อเพราะเกรงใจแต่ไม่ได้ซื้อเพราะอยากได้ของจริงๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่