แมวตายจากอาการหวัดค่ะ สอบถามผู้รู้ทีค่ะและอยากรู้วิธีรักษาด้วยค่ะ

เราเลี้ยงแมวสองตัวค่ะ ตัวพี่คือจะไม่ไปไหนเลยอยู่แต่บ้าน แต่ตัวน้องคือชอบเที่ยวไม่ค่อยอยู่บ้านเลยค่ะ พอวันนึงเราเห็นแมวเราเปลี่ยนไป(ตัวน้อง)คือปกติเราจะเอาขนมแมวเลียมาล่อเพื่อจะได้เล่นกับนาง แต่นางเมิน นางไม่สนใจซึ่งเรางงมากๆว่า อ้าวปกติแกเห็นของกินไม่ได้เลยนะแล้วทำไมวันนี้ถึงไม่สนใจชั้นนน!! พอมาตอนเย็นแม่เราจะเอาปลาหมึกให้นาง แต่นางก็เมินไม่สนใจ เราก็เลยเอาปลาหมึกไปให้ใกล้ๆปากนางก็เอาหน้าหันหนี เราเลยคิดว่ามันไม่ใช่
ละ เราก็บอกแม่ว่านางป่วยแน่เลย เพราะอาการคือหน้ามือเป็นหลังมือเลย แม่เราเลยอุ้มน้องละบอกเราว่าน้ำมูกเยอะมาก มีกลิ่นคาว เหมือนอาการคนที่เป็นไซนัสอะค่ะ วันที่สองเราจับน้องมาอุ้ม น้องตัวร้อนมากๆ เราทนไม่ไหวมากๆก็เลยบอกแม่ว่าไปหาหมอมั้ย แม่เราบอกว่า หวัดอะ นอนเยอะๆเดี๋ยวก็หาย(เหมือนคน)แต่เราแบบเริ่มตะหงิดๆใจแล้วอะ แต่เราก็ไม่มีเงินที่จะไปรักษาน้องอะเนอะ (อายุ13 เอง )พอเช้าวันถัดมาวันที่3แม่เรามาเคาะประตูละบอกว่า แมวเราตายแล้ว คือใจสลายมาก รับไม่ได้จริงๆ คือคนรักแมวจะเข้าใจอะ คือเราไม่ได้เลี้ยงแบบแค่เลี้ยงไปวันๆแต่เรารักเค้าแบบคนในครอบครัว เรารีบลงมาดู น้องยังตาค้างอยู่เลย เราไม่เชื่อว่ามันคือความจริง เราแทบบ้า เราอยากรู้ค่ะว่ามันคือหวัดธรรมดามั้ย แล้วถ้าแมวมีอาการแบบนี้จะรักษายังไงค่ะ ช่วยที ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่