คอมผมแรงไม่พอหรอ???

อยากสอบถามผู้รู้ ว่าคอมผมแรงไม่พอหรอ ???
คือ ผมไปให้ร้านจัดคอมมาให้ชุดคือสเป็ค i5 650 การ์ดจอ GT630 แรม8 power supply 550w HDD500 GB SSD ไม่มี เคสธรรมดา  เขาก็เทสให้ดูว่าสเป็คนี้ เล่นGTA V FiveM Fifa PB เขาก็ให้ผมลองเล่นลองเทสเล่นดู มันก็เล่นได้ปกติไม่กระตุก อยู่วันหนึ่ง ผมอยากอัพคอม เพราะอยากเล่นเกมส์อื่นๆ ผมเลยไปซื้อของมาอัพ เป็นสเป็ค i5 9400f GTX 1650 super ram 16gb ssd 1tb hdd 1tb power 750w จอ144hz แป้นพิมพ์ เม้าส์ อันเดิม เพราะยังไม่จำเป็น แต่ลองโหลดGTAV ปรับภาพ ต่ำถึงกลางลองเล่น กลับกระตุกหนักกว่าเดิม fifa ก็กระตุกมากๆ เลยลองโหลดpb มาเพราะมันใช้สเป็คน้อย แต่ก็ยังกระตุกต้องปรับภาพต่ำ ทำช่างบางร้าน เขาเอาสเป็คต่ำ มาขายแล้วทำไมเขาถึงเล่นได้ ทั้งๆที่สเป็กต่ำมากๆ
เข่น
CPU     Core i3 - 3220  3.30GHz
บอร์ด    H61M - S1   
RAM     4GB DDR3   
VGA      1GB DDR3
SSD      120 GB
เล่นเกมส์ได้ปกติเขาก็ลองเทสให้ดู มันก็เล่นปกตินะ หรือเขา ปรับอะไร หรือผมต้องปรับอะไร สเป็กผมมันยังไม่ค่อยแรงใช่ไหม ต้องi9 เจน11 RTX 3080 ใข่ไหมถึงจะเล่นได้ ผมงง  ต้องปรับอะไร ตอนนี้คือไม่อยากเล่นอะไรแล้ว กำลังจะแยกชิ้น
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่