ใครบอกว่าเด็กจบใหม่(ป.ตรี)เงินเดือน15,000

กระทู้คำถาม
ผมบอกตรงๆเลย งงมากด้วย จบบริหารแต่ไม่มีงานบริหารให้ทำ และไม่มีงานออฟฟิศไหนรับผู้ชายด้วย แล้วต้องมาเป็นพนักงานแพ็คพัสดุ-ยกสินค้า ยกของทั้งวัน รวมๆวันหนึ่งหลายร้อยโลอ่ะ บางวันเฉียดตันอ่ะ จนปัญญาจริงๆ ใบปริญญาเศษกระดาษจริงๆ ยกของหลังจะหักทั้งวัน300-400 งงใจอ่ะ เรียนจบคอมจบบริหารแต่ไม่รับผู้ชาย ฮัลโหล แล้วไหนอ่ะฐานเงินเดือน15,000? ก็ดีอ่ะ ประเทศที่วาดวิมานในอากาศให้เด็กฝันให้สูงแล้วร่วงลงมาเป็นขี้ข้า ไม่น่าไปเรียนให้เสียเงินเลย แต่เอาจริงๆผมดูหลายๆงาน จบใหม่ก็12,000ทั้งนั้นนะ แล้วหน้าไหนบอกฐานเงินเดือนปริญญา15,000? พวกอวยก็ร้องว่า"15,000มันต้อง+โบนัส+ot+บลาๆ" คือคำว่าฐานเงินเดือน มันควรเป็น Baseไม่ใช่+สวัสดิการนะ สวัสดิการมันคือสิ่งที่เพิ่มขึ้นมาจากการทำงาน แต่"ฐาน"มันคือของตายตัวที่ต้องได้รับอยู่แล้วรึป่าว? แต่ทุกวันนี้จบป.ตรี ตกงานกันบานเลย เป็นขี้ข้าแรงงานไม่พอ ยังไม่ได้แตะฐาน15,000อีก แต่ก็เอาเถอะ จบช่วงโควิด จะเรียกร้องอะไรได้ เอาจริงๆผมพูดซะตรงๆเลย ผมเป็นโรคหัวใจ และกระดูกสันหลังไม่ดีเพราะได้รับอุบัติเหตุ เคยผ่าตัดใส่เหล็กด้วย แต่งานมันหายากและไม่มีออฟฟิศไหนรับผู้ชาย พอได้งานอะไรก็ต้องบอกว่า"ได้ครับ ทำได้ครับ"ตลอด ไม่ทำก็อดตาย เสี่ยงทำก็จะตายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ สิ้นหวังจัง
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่