ได้คุยกับคนที่แอบชอบซึ่งเป็นหัวหน้า แต่กลับรู้สึกอึดอัด

เราชอบหัวหน้าเราซึ่งอายุมากกว่าเรา 6 ปีค่ะ ทำงานมาด้วยกันครึ่งปี แต่ที่รู้สึกว่าคุยกันคือประมาณ 2-3 เดือนค่ะ ปกติเค้าจะเป็นฝ่ายที่โทรหาเราทุกวัน มาคอยอัพเดตงานให้ฟัง เพราะเราเป็นเหมือนรองหัวหน้าค่ะซึ่งตำแหน่งนี้เค้าเป็นคนตั้งให้เรา พอคุยงานเสร็จก็คุยเรื่องส่วนตัวต่อ เราค่อนข้างชอบความมีเหตุผล และความเป็นผู้ใหญ่ของเค้ามากค่ะ รู้สึกว่าสามารถปรึกษาหรือคุยในเรื่องลึกๆได้ เวลาเราไม่แน่ใจเรื่องอะไรก็ชอบไปขอคำแนะนำจากเค้าค่ะ เพราะเค้าผ่านประสบการณ์มาเยอะและมองขาด แต่ด้วยความที่เค้าเป็นคนฉลาด มองคนออก คอยสังเกตและวิเคราะห์พฤติกรรมของคนอยู่เสมอ ทำให้เรารู้สึกกังวลค่ะ เค้ามักจะสังเกตคนในทีมและแอบให้คะแนนในใจเสมอ ว่าใครทุ่มเทกับงานมากกว่ากัน และเค้าก็รู้ทันสิ่งที่แต่ละคนคิดในใจด้วย ทุกวันนี้ที่เค้าโทรมาหาเรา เค้าก็มักจะถามไถ่เราเรื่องงานก่อนว่าตอนนี้ทำอะไรมาแล้วบ้าง และเค้าก็มักจะพูดเรื่องการให้คะแนนคนในทีม หรือบอกว่าเค้าดูออกนะว่าคนนี้ในทีมไม่เต็มที่ มันทำให้เรารู้สึกกดดันค่ะ ว่าที่เราทำมามันดีพอรึเปล่านะ คำว่าเต็มที่ของเราที่ทำ มันเท่ากับคำว่าเต็มที่ที่เค้าคิดรึเปล่า เค้ามองว่าเราที่เป็นรองหัวหน้าเต็มที่กับงานนี้น้อยกว่าลูกทีมรึเปล่า เพราะจริงๆเราก็ไม่ใช่คนที่ทำงานเก่งเลยค่ะถ้าเทียบกับคนในทีมหลายๆคน แต่เค้าดันให้เรามาเป็นรองหัวหน้า แม้ว่าเราจะบอกเค้าไปแล้วว่าเราไม่ใช่คนที่มีความสามารถอะไร แต่เค้าบอกว่าเราน่าจะเข้าใจภาพรวมของงานได้ดีกว่าลูกทีมคนอื่นๆเลยให้มาเป็น เรากลัวทำเค้าผิดหวังในตัวเราค่ะ ทุกๆครั้งที่คุยกับเค้าหรือออกไปเจอเค้าเราจะคิดว่าเราทำดีรึยัง รู้สึกกลัวทำเค้าผิดหวังตลอด และไม่มีโมเมนต์ที่เครียดจากการทำงานแล้วกลับมาบ่นให้คนที่เป็น comfort zone ฟังแล้วรู้สึกสบายใจขึ้น หรือคิดว่าถึงเราจะทำตัวเป็นคนไม่เอาไหน comfort zoneของเราก็จะไม่ว่าอะไร ก็จะยังอยู่กับเราและให้กำลังใจเราเหมือนเดิม เราไม่แทบไม่เคยมีความรู้สึกนี้เวลาคุยกับเค้าเลย ความที่เค้าเป็นคนเก่งและทะเยอทยาน เค้าก็คอยสอนเราให้กระตือรือร้นที่จะทำนู่นนี่นั่น จริงๆเราก็เห็นด้วยนะคะว่ามันเป็นสิ่งที่ดี แต่บางทีเราก็รู้สึกกดดันค่ะ เราเลยอยากปรึกษาค่ะว่าเราควรจะปรับ mindset ตัวเองยังไง หรือต้องแก้ปัญหานี้ยังไงดีคะ เพราะเรารู้สึกว่าเค้าดี และเราก็ชอบเค้า แต่คนที่จะเป็นแฟนกันเราก็ต้องรู้สึกสบายใจที่จะอยู่กับคนๆนั้นด้วย 

ขอความเห็นหน่อยค่า ขอบคุณมากนะคะ🙏🙏😭
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่