อาการแบบนี้เรียกว่าเป็นโรคซึมเศร้าไหมคะ?

คือเราไม่รู้ว่าที่เราเป็นอยู่เรียกว่าเป็นโรคซึมเศร้าได้ไหม แต่เมื่อประมาณ4-5ปีที่แล้ว มันทรมานมาก นอนร้องไห้แทบเป็นแทบตาย ปวดหัวหนักมาก คิดมาก คือไม่ได้คิดอะไรก็ปวดหัวมาก แหะๆหลายปีที่แล้วเรามีปัญหากับที่บ้านน่ะ เคยโดนไล่ออกจากบ้านด้วย เรื่องนี้เราไม่ค่อยกล้าบอกใครเลย มันรู้สึกอายและไม่อยากให้ครอบครัวเราดูแย่ เราเคยนั่งร้องไห้ในห้องน้ำนานจนที่บ้านพังประตูเข้ามาด้วยแหละคือตอนนั้นเราตะโกนไปว่าอยากตาย แล้วเค้าบอกกับเราว่าอยากตายเดี๋ยวฉันจะฆ่าเธอเองฆ่าตัวตายมันไม่ได้เกิดอะไรแบบนี้ เราตกใจนะเอาจริง ฟังดูเหมือนเรื่องที่แต่งขึ้นจังแฮะ แต่มันเกิดขึ้นกับเราจริงๆ เอาที่จริงมีเยอะกว่านี้มากแต่มันนานแล้วจำไม่ค่อยได้ จนเวลาผ่านไปก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆแต่ใช้เวลานานหน่อย และปัจจุบันตอนนี้มันไม่ใช่ว่าไม่มีความสุขแต่เหมือนมันยังไงก็ไม่รู้อะ จะว่ามีความสุขก็ไม่เชิงจะไม่มีความสุขก็ไม่ใช่ มีความสุขก็มีได้ไม่นาน เดี๋ยวก็กลับมาคิดเรื่องในอดีตที่เคยทำผิดอีก มันรู้สึกแย่มากๆเลยเราไม่เคยคิดว่าเราจะนิสัยแย่ขนาดนี้ ทุกครั้งที่ความทรงจำในแอปต่างๆแจ้งเตือน4-6ปีที่แล้ว เรารู้สึกแย่มาก แต่ก็ไม่ได้ขนาดนั้นนะคือจะว่ายังไงดี รู้สึกแย่ก็จริงแต่ไม่นานก็หาย แต่ไอ้เรื่องปวดหัวนี่ปวดบ่อยมากปวดทุกวัน ไม่ได้คิดอะไรก็ปวด บางทีก็ปวดตรงหน้าผาก บางทีก็ปวดข้างขวา บางทีก็ข้างซ้าย 

ที่บ้านคนที่พอคุยกับเรารู้เรื่อง(ในตอนนั้นที่มีปัญหา)เคยชวนเราไปหาหมอค่ะ แต่เราไม่ได้ไปเพราะไม่แน่ใจ+ไม่อยากไปด้วยและที่ผ่านมาเรามีกินยาแก้ปวดหัวบ้างค่ะ ที่จำได้ก็ประมาณ1-2ครั้ง นอกนั้นก็ไม่เคยกินยาอะไรที่ช่วยคลายเครียดเลยค่ะ ทนๆเอา

ขอโทษด้วยนะคะเราอาจจะพิมพ์ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่