กรณีที่กำลังพิจารณาให้ ต่างชาติเข้ามาซื้อที่ดินได้ ในประเทศอื่นก็มีกันไม่ใช่หรือครับ??

คืออันนี้ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ 

แต่ในบางประเทศก็สามารถซื้อบ้านเป็นของตัวเองได้ถ้าผ่านข้อกำหนดต่างๆ

แบบนี้ในมุมมองคนต่างประเทศเองเขาก็ขายชาติเขาเองหรือเปล่าครับ

คือกำลังสับสนประเด็นที่เป็นข่าวที่เป็นอยู่ว่า กรณีที่ให้ต่างชาจิเข้าซื้อ มันไม่ใช่เรื่องเกิดขึ้นใหม่เพราะในต่างประเทศเขาก็มี

อันนี้ต้องบอกก่อนว่าผมแยกประเด็นกับเรื่อง ราคาบ้าน ที่ดินในอนาคตนะครับ 

แค่โฟกัสกับตัวข่าวที่เป็นอยู่กับต่างประเทศ ว่าเขาก็มีเหมือนกัน

หรือว่าที่กังวลกันคือเรื่อง ที่อยู่ กับราคาที่ดินในอนาคตครับ

แล้วทำไมในต่างประเทศถึงไม่กังวลเรื่องนี้กัน
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
นิวซีแลนด์ ครับ
เดิมเคยให้ต่างชาติ ซื้อที่ดินได้
ปัญหาใหญ่ที่เกิดขึ้นอันดับแรกคือ
ราคาที่ดินและอสังหริมทรัพย์ พุ่งสูงทะลุฟ้า จนคนท้องถิ่นไม่มีปัญญาซื้อได้

ภายหลัง จึงมีการออกกฎหมายใหม่
เบื้อต้น ผู้ซื้อจะต้อง ถือวีซ่าถาวร หรือ ถือสัญชาตินิวซีแลนด์ เท่านั้น
และ ยังมีข้อแม้เพิ่มเติมอีกนะครับ

หยุดยั้งต่างชาติมาซื้อที่ดินได้แล้วครับ

ผมไม่ได้ตามข่าวเรื่องนี้ของประเทศไทย
รู้แต่วา เดิม ต่างชาติก็ซื้อ และครอบครองเป็นเจ้าของที่ดินไม่ได้ครับ
แต่ เช่าระยะยาว เช่น 99 ปี ได้ และต่อสัญญาเช่าได้
ภายหลัง ก็มีการใช้ชื่อ นอมินี ซื้อครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
ประเทศไทยราคาที่ดินถ้าเทียบกับค่าเงินต่างชาติถือว่าไม่แพง.  ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้างก็ต่ำ.  โอกาศโดนกว้านซื้อสูง
ความคิดเห็นที่ 13
ประเทศ​ที่ทำในลักษณะ​นี้ได้คือเป็นประเทศ​พัฒนา​แล้ว  รายได้ขั้นต่ำประชาชน​ อยู่ในเกณฑ์​ที่เลี้ยงตัวเองได้ไม่ลำบาก แต่ประเทศ​ไทย ตรงกันข้าม

ผลดีคือ : อสังหาที่ล้นตลาดขายออก เงินสะพัดในประเทศ​ เศรษฐกิจ​อาจจะดีขึ้น

ผลเสียคือ : อสังหาแพงขึ้นทวีคูณ ทุกวันนี้ในกรุงเทพฯ​ก็เอื้อมถึงยากแล้ว ในอนาคต​เด็กจบใหม่ ต้นทุนชีวิต​ไม่สูง ต้องเช่าอย่างเดียว

ส่วนตัว​มองว่า กฏนี่เอื้อนายทุน และคนที่ครอบครองอสังหาเยอะๆอยู่​แล้ว
ความคิดเห็นที่ 12
ไม่สงสัยกันหรือ ว่า”ภูเก็ตแซนด์บล๊อก”เป็นอย่างไร ได้คุยกับคนภูเก็ตบ้างไหมครับ

เงินไม่ถึงประชาชนครับ แต่ยังเดินหน้าต่อเพราะอะไรครับ

แถวบ้านผม มีอดีตนักโทษประหาร มาเฟียเก่า ออกจากคุกมาถือเงินคนมีอำนาจในรัฐบาล ไล่ซื้อที่ บ้าน คอนโด ไว้ในมือไม่น้อย

พอเห็นผลักดันนโยบายนี้ทั้งที่ภูเก็ตล้มเหลว มันค่อนข้างชัดเจนว่าไม่ได้ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ของประเทศครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่