สอบถาม วิธีการตัดสินใจ ในการคัทลอส ?

กระทู้คำถาม
ผมเป็นคนที่จำนวนการเทรดชนะมากกว่าแพ้ แต่ยังขาดทุน
เพราะทนรวยไม่เป็น แถมเจอจุดลำบากใจในการคัทลอส
หากหุ้นที่ชื้อค่อยๆไหลลงจนถึงจุดที่ผมตั้งว่าต้องคัท อันนี้ผมก็คัทตามที่ตั้งใจไว้
แต่ปัญหาคือ บางครั้งพอข้ามวันแล้วหุ้นตัวนั้นหล่นตุ๊บ จนตำ่กว่าจุดที่ตั้งใจว่าจะคัทไปมาก
แถมขาดทุนไปมาก จนคิดว่าจะถือรอ หรือถัวเพื่อจะให้ขาดทุนน้อยที่สุด
จนแล้วจนรอด ยิ่งขาดทุนหนักกว่าเดิม

จึงอยากสอบถามว่า สถานการณ์แบบนี้ เพื่อนมีวิธี ตัดสินใจยังไงครับ

อ้อ อีกอย่าง บัวหลวง ไม่มีระบบการตั้ง Stop loss อัตโนมัติ อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่