ทำไมหมอหลายคนถึงชอบพยายามมาพูดให้เบรคเรื่องการคลายล็อค เปิดประเทศ อะไรแบบนี้อยู่เรื่อยๆเลย

คือไม่เจตนาดราม่านะ และไม่ขอกล่าวชื่อใครคนใดคนนึงด้วย แต่เห็นหลายทีแล้ว ชอบมาเตือน มาพูด อยู่ในข่าวตลอด ว่าคลายล็อคอีกไม่นานเดี๋ยวก็ระบาดแน่ ปลายเดือนนี้พุ่งแน่นอน อะไรทำนองนี้ คือเข้าใจนะว่าเป็นห่วง แต่เพลาๆลงบ้างได้มั้ย เห็นพูดอยู่เกือบทุกวัน ข่าวก็พาดหัวแนวๆนี้อยู่เรื่อย คือยอดพุ่งน่ะมันก็พุ่งแน่แหละ แต่ถ้าเตียงไม่เต็มก็ดำเนินชีวิตต่อไปให้มันปกติที่สุดมั้ย กิจการต่างๆมันก็ต้องดำเนินป่ะ หมอบางคนก็เป็นถึงอาจารย์ ไม่ได้รักษาผู้ป่วยเอง นอนอยู่บ้านมีกินมีใช้ ไม่ได้หาเช้ากินค่ำ เฉียดอดตายเหมือนประชาชน ไม่ใช่ไม่กลัวมันระบาดนะ แต่คือสิ่งเหล่านั้นมันยังมาไม่ถึง ก็ยังไม่ต้องพูดก็ได้นี่นา คือเข้าใจว่ากลัวตัวเองจะลำบาก ต้องมานั่งรักษาคนเยอะ แต่เห็นใจคนทำมาหากินบ้างสิ จะห่วงแต่สุขภาพอย่างเดียวไม่ได้ เพราะสุดท้ายท้องมันก็ต้องหิวอยู่ดี
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
เหตุผลคือ หมอรู้ไงค่ะ ว่าศักยภาพของการสาธารณสุขของไทยมีขอบเขตแค่ไหนกับการรับมือกับสถานการณ์โควิดในปัจจุบันนี้

ถ้ารัฐบาลจัดสรรงบประมาณ ทรัพยากร เครื่องมือ สถานที่ ที่พร้อมมากกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนี้ เป็นต้น คงไม่มีใครออกมาห้ามอะไรค่ะ

แต่ในความเป็นจริง ต้องไปดูที่โรงพยาบาลนะคะ หลายโรงพยาบาลเลยถึงขั้นต้องปิดแผนก ICU ชั่วคราว

ถ้ารัฐบาลจัดการอะไรให้ดี และมีประสิทธิภาพมากกว่านี้ ทุกอย่างคงจะออกมาดีกว่านี้เยอะค่ะ

หมอก็คน เบี้ยเลี้ยงช้าก็ช้า  หมอก็ต้องซื้อข้าวกินเหมือนกันค่ะ ทุกวันนี้ก็รอๆค่ะ

เราโทษรัฐบาลค่ะ และเห็นใจพ่อค้าแม่ค้า และ ประชาชนคนที่ต้องทำมาหากินทุกท่านค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่