เป็นห่วงเพื่อนเรื่องการเรียนมากทำไงดี?

กระทู้คำถาม
คือเรามีเพื่อนอยู่คนนึง สนิทกันมาก มีความฝันเหมือนกันแต่ต้องมีความพยายามมาก คือเรากับเพื่อนอยู่ป.6ค่ะ และต้องเตรียมสอบเข้ามัธยม เราตั้งใจเรียนมากค่ะ พยายามทำการบ้านเอง ไม่ถามหรือลอกการบ้านเพื่อน เพื่อที่จะได้มีความรู้เยอะๆ แต่เพื่อนของเราไม่ตื่นมาเรียนออนไลน์เลยค่ะ บางวันแทบไม่ได้ตื่นมาเรียนด้วยซ้ำ การบ้านก็ถามเราตลอด ทำอะไรไม่ได้เลย เรากังวลมากค่ะว่าเพื่อนจะสอบเข้ามัธยมไม่ติด และไม่ได้อยู่ที่เดียวกัน อยากบอกเพื่อนให้ตั้งใจเรียนมากๆค่ะ แต่ไม่รู้จะบอกยังไง เราควรบอกเพื่อนว่ายังไงดีคะ?
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่