ต่างประเทศขณะนี้โควิทกำลังลดหรือเพิ่มค่ะ

☔☔☔☔☔
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
จากแนวโน้มทั่วโลกตอนนี้ เชื่อว่าเป็นขาลงของ Delta wave แล้วฮะ

ใน SEA ส่วนใหญ่เป็นขาลงชัดเจนและไต่ยอดต่ำกันมาได้เกือบเดือนแล้ว

ในเอเชียใต้ โดนคลื่น Delta ไปก่อนชาวบ้านเขา ตอนนี้เป็นช่วงราบเรียบขึ้นๆลงๆ แต่ไม่หนักหนามากนัก

ในยุโรป หลายประเทศเป็นขาลงชัดเจนจนใกล้แตะพื้นแล้ว และบางประเทศก็เป็นขาลงชัดเจนมาก

ในอเมริกาใต้ หลังจบเวฟก่อนเมื่อช่วงปลายมิถุนายน ก็ยังไม่เกิดคลื่นใหม่ขนาดใหญ่ ต้องรอดูกันต่อไป

ในอเมริกาเหนือ ยังทรงๆและสหรัฐนำโด่งอยู่ แต่เชื่อว่าจะเป็นขาลงแน่ๆภายในสิ้นเดือนนี้

แถบตะวันออกกลาง ก็เป็นขาลงแล้ว

แถบแอฟริกา ตัวเลขก็ทรงๆ ไม่มีคลื่นใหญ่ๆใหม่ๆ

ข่าวดีอาจจะตามมาคือ Delta wave เป็นตัวสุดท้ายที่จะครองโลกและครองโลกต่อไปในฐานะโรคประจำถิ่น อาจจะไม่มีคลื่นใหญ่ๆระลอกต่อไปแล้วครับ ถ้าไม่มีเหตุเกิดตัวใหญ่ไฟแรงกว่าเดิมในภูมิภาคใดๆนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่