ขอถาม คนที่เริ่มต้นชีวิตจากศูนย์

ขอเล่าเกี่ยวกับตัวผมก่อนนะครับ
         ผมไม่มีพ่อแม่ เป็นเด็กกำพร้าที่ได้หลวงพ่อวัดหนึ่งแถวต่างจังหวัดเก็บมาเลี้ยง บวชเณรตั้งแต่เด็ก และได้เรียน กศน.จนจบม.6  จนอายุ20ก็บวชพระต่ออีก5พรรษา จนนี้อายุ25ปีบริบูรณ์ ผมได้ลาสิขาพร้อมทั้งได้กราบลาหลวงพ่อที่คอยเลี้ยงดูผมมาตั้งแต่เด็ก บอกท่านว่าจะออกมาใช้ชีวิตกับเงินเก็บอีกก้อนหนึ่ง(ซึ่งไม่ได้มากมาย)  

เข้าเรื่อง
         ผมมีความฝันอยากเป็นหมอ ซึ่งฟังแล้วอาจจะดูบ้า เพราะผมไม่มีอะไรติดตัวเลย มีแค่วุฒิ กศน.ม.6 กับ กับเงินเก็บก้อนเล็กๆอีกก้อนหนึ่ง ในยุดวิกฤตที่ชื่อว่าโควิด-19 และตอนนี้ผมอายุ25ปีแล้ว และตัวคนเดียว เพิ่งคิดจะมาเริ่มต้นเอาตอนนี้มันอาจจะช้ากว่าคนอื่นหลายก้าว แต่ไม่ว่าอย่างไรผมก็อยากจะทำตามความฝันของตัวเองดูสักครั้ง จึงอยากมาขอคำแนะนำจากรุ่นพี่หรือผู้ใหญ่ทุกท่านที่มีประสบการณ์ผ่านชีวิตมาบ้างแล้ว ว่า ณ จากจุดที่ผมยืนอยู่ตอนนี้ ผมควรจะเริ่มต้นอย่างไรต่อดี

สุดท้าย  นี่เป็นกระทู้แรกของผมที่ได้เขียนลงพันทิป ผิดถูกประการใด ก็ขออภัยมาณที่นี้ด้วยนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่