ต่อเติมครัวได้ไม่กี่เดือนแล้วทรุด (หรีอเปล่า)

รบกวนสอบถามทุกท่านเกี่ยวกับการต่อเติมครัวหน่อยครับ

ก่อนอื่นขอให้รายละเอียดเบื้องต้นดังนี้ครับ : ผมซื้อบ้านใหม่ช่วงเดือน ก.พ. 64 แล้วให้ช่างมาต่อเติมครัวขนาดกว้าง 2 x 5 เมตร โดยลงเป็นเสาไมโครไพม์ i18 จำนวน 4 ต้น ลึกประมาณ 19-20 เมตร (ช่างบอกว่าลึกเท่าดินดาน) มี Blow Count ทุกต้น หลังจากนั้นไม่นาน ประมาณ1-2 เดือน ก็เริ่มมีรอยร้าวตรงช่วงรอยต่อระหว่างส่วนที่ต่อเติมกับตัวบ้าน (เหมือนรอยแยกตรงยาแนว) ทั้งด้านข้าง ด้านบน และด้านล่าง แต่ด้านข้างทั้งสองฝั่งมากที่สุด หลัง ๆ กระเบื้องผนังตรงแถว ๆ ยาแนวแตกเล็กน้อยด้วย เรียกช่างมาดูให้ครั้งแรก ช่างบอกว่าเสาเข็มลั่น ก็ทำยาแนวให้ใหม่ ผ่านไปอีกไม่นานก็เป็นเหมือนเดิม และจะเริ่มร้าวและแยกมากขึ้นเรื่อย ๆ เลยอยากรบกวนสอบถามทุกท่านดังนี้ครับ

1. แบบนี้คือบ้านทรุดหรือไม่ครับ
2. เสาเข็มลั่นคืออะไร เป็นจริงอย่างที่ช่างบอกหรือเปล่า
3. สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ (เพิ่มเติมนิดนึงคือข้างบ้านต่อเติมครัวแบบ 2 ชั้นด้วย ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า)
4. แก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

จริง ๆ อยากลงรูปประกอบ แต่ Account ยังลงไม่ได้ รูปก็เป็นลักษณะรอยแตกและรอยแยกตรงยาแนว แถวๆ รอยต่อบ้านกับครัวครับ แต่ยังไม่เยอะมากครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านล่วงหน้าครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่