ความยิ่งใหญ่ของ google ทำไมไม่สร้าง os เข้าพีซีบ้าง?

ความยิ่งใหญ่ของ google ก็รู้ๆกันอยู่ว่า ทำ os บนมือถือจน ms ยอมถอย แต่ทำไม google ไม่สร้าง os ไว้บน พีซีโดยตรงเลย เพื่อล้ม windows ms แบบประมาณว่าไม่ต้องลงวิโด้แล้ว ลง google แทน อะไรทำนองนี้ แล้วมาแข่งกับ ios บ้าง หรืออาจช้าไปหรือเปล่า จุดแข็งของ ms คือยังเป็นที่ยอมรับเนื่องจาก office หรือเปล่า?  ผมว่า google ระดมทีมพัฒนาคงน่าจะทันนะมีใครคิดเห็นยังไงบ้างครับ ms จากเมื่อก่อน ใจปล้ำนะให้ ใช้ฟรี 15 กิ๊ก แต่ลดเหลือ 5 กิ๊กเหมือนถอยหลัง ต่างจาก google หรือว่าอาจมีแล้วหรือเปล่ามีใครมีความรู้ด้านนี้ว่าเป็นยังไงบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่