ปรึกษา​คดีความ

ปรึกษา​หน่อยครับ
ผมมีเรื่องกับข้างบ้านเรื่องมีอยู่ว่า 
ผมเจาะกำแพงบ้านฝั่งผมเป็นสันกำแพงของโครงการโดยใช้สว่านแบตพึ่งเริ่มเจาะแค่เป็นรอยหลุมๆ(ผมกับข้างบ้านไม่ถูกกันอยู่แล้ว)แล้วทางพ่อของข้างบ้านก็เดินมาที่หน้าบ้านของผม ผมเลยถามว่ามีอะไรครับ เค้าบอกมาเจาะกำแพงบ้านกูทำไม  แล้วก็มีปากเสียงกันผมอยู่ในบ้าน ตัวพ่อเค้าอยู่หน้าบ้าน ขณะที่มีปากเสียงกันอยู่สักพักนึงลูกชายเค้าเดินออกมาหน้าบ้านเค้า ผมเลยถามไปว่าออกตัวหรอเอาป้ะ ลูกชายเค้าพยักหน้า ผมก็เลยเปิดประตูออกไปต่อยทีใบหน้า 2-3 ทีได้ แล้วก้ชุลมุนพ่อเค้าก้เข้ามาช่วยหรือห้ามไม่แน่ใจ จากนั้นชาวบ้านก้เค้ามาห้ามผมก็หยุดแต่ลูกชายเค้าไม่หยุดฮึดฮัทจะเข้ามาหาผมอีก แต่ชาวบ้านก็ห้ามไว้อีก แล้วหลังจากนั้นคู่กรณี​ ก็เกิดอาการชัก(ทราบภายหลังว่าเค้าพึ่งผ่าสมองมา)​ หลังจากนั้นคู่กรณี​เข้ารพ.นอน20กว่าวัน แล้วได้แจ้งความดำเนินคดีผมทำร้ายร่างกายแล้วมีภาพจากกล้องวงจรปิดในทางตร.ดู(แต่ผมไม่รู้ว่าให้ดูช่วงไหนบ้าง)​ ส่วนผมได้ลงบันทึก​ประจำวันนะวันที่เกิดเหตุ​แล้วได้ตรวจร่างกายไว้ผมมีปากแตก เบื้องต้นทางตร.เรียกพบแจ้งว่าทางคู่กรณี​ได้เรียกวงเงิน แสนบาท แต่ผมขอต่อราคาไปหลักหมื่น ทางตร.บอกว่าจะแจ้งกับทางคู่กรณี​แล้วแจ้งกลับมาอีกที 
คำถามคือผมควรทำอย่างไรดี ถ้าขึ้นศาลคดีจะเป็นไปทางไหน ผมจะสู้เป็นทะเลาะวิวาทได้ไหม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่