สิวขึ้นเพราะคลินดาเอ็มหรือปัจจัยอื่น?ช่วยวิเคราะห์ทีครับ สิวไม่มีหัววว

ก่อนหน้านี้เป็นสิวอุดตันหัวปิดครับ ไปกดมา2รอบได้ผลกลัลมาคือสิวอักเสบครับ
ผมเลยใช้ยาเบนแซค,ดิฟเฟอริน ใช้ได้2เดือนสิวยังอักเสบผมเลยใช้คลินดาเอ็ม(แบบน้ำ)ครับ
สิวมีอาการดีขึ้น เดือนที่3สิวเริ่มทิ้งรอยครับ อักเสบบางอันก็ยุบบางอันก็เป็นหัวออกไป
ตอนนี้เข้าเดือนที่4 สิวบนใบหน้าเหลือ10%ได้ ไม่กี่เม็ดครับ ที่เหลือรอย ณตอนนี้ผมมีปัญหาครับ
  จะเล่าว่าผมทำงานที่ต้องใส่แมสนะครับ แมสนี้ผมใช้มานานแล้วเป็นแมสผ้า มี2ผืน ก็ใช้สลับระหว่างวัน พอมาวันก่อนมีสิวขึ้นตรงแก้ม เป็นสิวแบบอักเสบไม่มีหัวนะครับ นูนๆ ผมก็ใช้ยาแล้วใช้คลินดาเอ็มเหมือนเดิม แต่ตอนนั้นคิดเลยว่าจะเปลี่ยนแมส ผมซื้อแมสเป็นผ้านาโนซิงครับ ใช้เมื่อวานวันแรกรู้สึกดีมาก กลับมาจากบ้านสิวไม่มีขึ้นนะ ไอที่นูนๆแดงๆก็ไม่กำเริบ พอตกกลางคืน ผมก็เอาคลืนดาเอ็มมาทาตรงที่เป็นนูนๆแดงๆ สักพักก็เอาดิฟเฟอรินมาทาเหมือนปกติครับทั่วแก้มแล้วนอน  พอตื่นเช้ามานี่แหละ ไอข้างๆมันขึ้นมาเหมือนกันเลยเป็น2เม็ดเลยที่นี้ ชาวกระทู้ช่วยวิเคราะห์ทีว่ามันมาจากคลินดาเอ็มไหม เพราะผมก็ใช้คลินดาเอ็มมานาน ไม่รู้ว่านี้คืออาการดื้อยารึเปล่า...จะไปทำเลเซอก็ไม่ได้ซักทีมันขึ้นมาแบบนี้เนี่ยย
แสดงความคิดเห็น