โดนรถชนควรทำอย่างไรบ้างคะ?

พอดีโดนขี่มอเตอร์ไซค์โดนรถชนกระบะชน กระบะฝ่าไฟแดงมาชนเรา ตอนนี้ประกันก็เคลียร์ไปบ้างแล้วนิดนึง ตอนนี้เหลือแค่เรารักษาตัวแล้วเก็บใบเสร็จไว้แล้วเบิกจ่ายตอนหายดีแล้ว ประกันฝ่ายคู่กรณีเขาบอกแบบนั้น ส่วนตัวเราเองไม่มีประกันอะไร แถมพรบ.ดันขาด (แต่เสียค่าปรับไปแล้วค่ะ) แล้วเรื่องค่าซ่อมรถตอนนี้กำลังคุยกับประกัน เพราะเราอยากเอารถซ่อมศูนย์กว่าร้านข้างนอก เพราะกลัวร้านข้างนอกเอาอะไหล่ไม่ดีมาซ่อม พอใช้ไปแปปๆกลัวจะเป็นปัญหาตอนเคลียร์จบแล้ว และพอดีว่ามีเพื่อนมาบอกว่าให้เราไปแจ้งความไว้ด้วย เกิดงบประกันมีให้100,000 แต่เรารักษาตัวเกินกว่านั้น แล้วเราไม่แจ้งความไว้คู่กรณีจะชิ่งส่วนต่างนั้นก็ได้ คือให้แจ้งกันไว้ก่อน ถ้าเคลียร์จบเรื่องจบจะถอนแจ้งความให้ อันนี้คือทำได้ใช่ไหมคะ? แต่เรื่องที่รถชนก็มีเขียนบันทึกประจำวันไปแล้วเมื่อวาน ขอผู้รู้มีประสบการณ์มาตอบหน่อยค่ะ ว่าควรแจ้งความตามเพื่อนแนะนำใช่ไหม? จะได้ให้คนที่บ้านดำเนินเรื่องให้ไวค่ะ กลัวประกัยเล่นตุกติก แต่เราก็เข้าใจคนทำงานประกันนะคะ แต่ก็ต้องเห็นใจคนเจ็บ ไม่ควรเห็นแก่ว่ารอไฟแดงไม่ได้ เห็นไฟเหลืองมาก็จะเหยีบเร่งอย่างเดียว

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่