เหตุผลที่หุ้นในปัจุบันแพงกว่าหุ้นในอดีต

กระทู้คำถาม
คนเล่นก็มากขึ้นเงินซื้อขายระหว่างวันก็เยอะขึ้นมากกกกกเมื่อก่อนเฉลี่ยต่อวันประมาณ 5000ล้าน(กะๆเอานะครับ)บางวันซื้อขาย 3000 กว่าล้านเองก็มีให้เห็นถ้าวันไหนซื้อขายเกิน 10000ล้านนี่ถือว่าเยอะมาก แต่สมัยนี้ถ้าซื้อขายวันละ 10000ล้านนี่ถือว่าน้อยมากอันนี้ไม่เคยเห็นมานานมากแล้ว หุ้นมันจะแพงกว่าในอดีตก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ
ยกตัวอย่าง ค่า P/E นะครับคือที่ยกตัวอย่างค่านี้เพราะคนจำนวนมากรู้จักมันดีมันฮิตดีที่ไหนก็ต้องพูดถึงค่านี้(ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ) ถ้าเราจะเอาค่านี้เป็นหลักในการเข้าซื้อเช่น P/E สัก 7-8  ในอดีตเราจะหาหุ้นที่มี P/E ประมาณนี้ได้ไม่ยาก แต่ในปัจจุบันถ้าเราจะหาหุ้นที่มีค่า P/E  ประมาณนี้ยากใช้ได้ นี่พูดโดยรวมนะครับ แต่ก็มีบางกลุ่มบางตัวที่พอหาได้ แต่ปัณหาคือเราอาจจะไม่ชอบกลุ่มนี้หุ้นตัวนี้ คือตอนนี้ P/E สัก 13-14 ก็ประมาณ P/E  7-8 ในอดีตนั่นละครับ แต่โดยส่วนตัวก็ไม่ได้เอาค่านี้มาเป็นหลักในการซื้อหุ้น คือถ้าชอบถึง P/E จะสูงก็ซื้อครับ ถ้าไม่ชอบถึง P/E จะต่ำก็ไม่ซื้อ ถามว่าดูไหมก็ดูเหมือนกันแต่ไม่ได้ให้น้ำหนักมากนัก

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่