อายุ 15 ค่ะ เป็นหนี้ มาขอคำปรึษาค่ะ ว่าทำไงได้ถึงเป็นทางออกที่ดี

สวัสดีค่ะ อายุ 15 ขอไม่พูดถึงชื่อนะคะ ขอเริ่มเลยนะคะทำไมถึงเป็นหนี้ ก่อนเราจะมาเข้าวงการเเชร์ เราไม่เคยเป็นหนี้มาก่อนค่ะ มีรายได้จากการขายของออนไลน์ แต่พอมาช่วงหลังเริ่มที่จะมีคนชักชวนให้ไปลงเเชร์ เล่นเเชร์ ก็ลงไปคิดว่าจะเอาเงินมาหมุน เอามาลงทุนในการขายของออนไลน์ต่อ เเรกๆก็ดีนะคะเลยคิดว่าเออ ทางเลือกที่หาเงินหมุนได้เยอะๆคือลงเเชร์เล่นเเชร์ ด้วยความโลภของตัวเอง ไปลงเชร์หลายบ้าน อาทิตย์นี้ไม่ตำ่กว่า 5,000 บาท ก็ไม่ได้อะไรนะคะ มันได้จากหลายบ้าน เลยมีเงินหมุนส่งได้ทัน แต่มาวันหนึ่งมีบ้านเเชร์ของบ้านหนึ่งเค้าหยุดไม่ให้ลูกเเชร์ส่งแล้ววันนั้นเป็นวันรบของตัวเองพอดี ไม่ไดรับ
ทำให้ตั้งเเต่วันนั้นหมุนเงินไม่ทัน เพราะวันนั้นเป็นวันที่บ้านเเชร์เชาถูกเเฉกันในบ้าน ว่าท้าวยิ้ม โกหก รวมๆยอดเราที่เล่นบ้านเค้าเกือบ 10,000+ ได้รับเเค่ 440 กว่าบาทในบ้านเค้าลงไปหลายวงหลายมือ ลงมือล่างๆพี่ได้กำไร ที่ไว้ใจเล่นเยอะๆหลลายๆวงเพราะรู้จักกันมาก่อน เเต่ไม่ติดว่าจะเป็นแบบนี้ เราเลยเลือกทางผิด ไปลงอีกหลายๆบ้านๆ เพื่อที่จะเอาเงินมาหมุนทัน เเต่ก็ไม่ได้เป็นอย่างที่คิด เราหมุนไม่ทัน ทำให่เป็นหนี้มากกว่าเดิม เราไม่กล้าแบบคนในครอบครัว เลยหาทางเเก้ กลับมาขายของใช้ของตัวเอง เสื้อผ้า รองเท้า นาฬิกา ต่างๆ ได้เงินในการขายมาก้อนหนึ่ง เเต่อยู่ได้ไม่นานเท่าไร เราก็เกิดหมุนเงินไม่ทัน ทำให้ท้าวเเชร์เราทักไปให้คนในครอบครัวเรา คนในครอบครัวรู้ว่าเราเล่นเเชร์ เราก็บอกความจริงกับเขาเราก็เล่าให้เค้าฟังทั้งหมด เราไม่มีเงินหมุนแล้วหมุนไม่ทัน เค้าก็โมโหอยู่ช่วงหนึ่ง คนในครอบครัวก็ไม่เอาไม้มาตีเรา เราก็กลั่นไว้ยังไงเราก็ผิดที่ทำแบบนั้น แถมยังสร้างภาระให้เขาอีก เราเลยมาขอความปรึกษาค่ะ เรามีวิธีหาทางออกยังไงบ้าง เพื่อช่วยครอบครัว เราทำให้เขามีภาระเรายอมรับ เราอยากหารายได้อีก เพื่อคืนที่เขาช่วยพอหมดหนี้แล้ว เราก็สัญญาว่าจะไม่หลงเข้าไปอยู่กับวงเเชร์อะไรทั้งนั้นอีก

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่