ถ้าคุณมีเงินก้อนอยู่30k จะเอาไปลงทุนอะไรดีคะ​?

.. ได้เงินจากเคลมประกันโควิด​ 33,600 บาท​

ฐาน​เงินเดือนจขกท.​ ช่วงนี้อยู่ที่​ 10k-15k ค่ะ 

รายจ่ายตั้งต้นเดือน​ September 
ค่าห้อง​=2396
ค่าแว่นตา=6280
ค่าshopping=3000+
ส่งที่บ้าน​=5000
ค่าอื่นๆ​ ค่ากิน​ ฯลฯ​
สรุปคร่าวๆเงินบัญชีเหลือคร่าวๆ​ 16k​
แพลนไว้อยากย้ายอพาร์ทเม้นท์(อาจเป็นสิ้นปีรอโบนัส,เพิ่มเงินทำฟัน(ไม่ใช่จัดฟันนะคะ)​
ตู้เย็นมือ2ก็อยากมีอยากได้​ (ถ้าซื้อคงผ่อนเอาค่ะ)​
อยากเก็บไว้ใช้เหมือนกันนะคะ​ เพราะสถานการณ์​วิกฤติ​แบบนี้​ ไม่มีอะ​ไร​แน่นอน​ กังวลจะติดโควิดซ้ำอีก​ แต่ฉีดวัคซีน​ 2 โดสแล้ว​ *sinopharm​* (ถ้าติดโควิดซ้ำ​ บริษัทไม่เคลมให้แล้วว)​
รอเงินจากม.คืนค่าเทอม​ 5k (ลาออกแล้วเพราะผลกระทบจากโควิดติดโควิดเรียนไม่ทันเพื่อน)​ 

**จะเสียดายตังค์มากๆๆค่ะ​ ถ้าไม่ลงทุนไรสักอย่าง​ 

แนะนำหน่อยค่า​ ควรนำไปลงทุนอะไรยังไง​กับเงินนี้ได้บ้าง​ Bank,หุ้น,ซื้อทอง​ ฯลฯ​??

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
อย่างแรกที่ควรคิดจะทำ คือเก็บเงินสำรองเผื่อฉุกเฉินให้ได้อย่างน้อย 6 เดือน ของค่าใช้จ่ายรายเดือนทั้งหมด ถ้ายังไม่มีเงินก้อนนี้ ไม่ต้องคิดถึงเรื่องลงทุนอื่นเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่