[ถาม] คอนโด ทาวน์โฮม ทาวน์เฮาส์ กับต้นทุนที่มีอยู่เท่านี้

สวัสดีค่ะ มีเรื่องอยากมาปรึกษาผู้รู้/ผู้มีประสบการณ์สักเล็กน้อยค่ะ

เรื่องคือทางเรากำลังตัดสินใจที่จะซื้ออสังหาริมทรัพย์แรกในชีวิตค่ะเพี้ยนจริงจัง

เกริ่นก่อนว่าตอนนี้อายุ28 เป็นพนง.ฟูลไทม์รพ.เอกชน รายได้อยู่ราวๆ25-27kต่อเดือน ไม่มีภาระหนี้สินใดๆ มีเงินเก็บอยู่ราวๆครึ่งล้าน
ปัจจุบันอยู่หอ ค่าใช้จ่ายรวมค่าน้ำ-ไฟจะอยู่ราวๆ6kปลายๆ

ทีนี้เกิดจากความเสียดายเงินที่ต้องจ่ายค่าหอค่ะ รู้สึกว่าอย่างน้อยควรเอามาผ่อนอะไรสักอย่างให้มีชื่อตัวเองเป็นเจ้าของ

ส่วนตัวตอนแรกคิดว่าจะผ่อนคอนโดเพราะเรื่องของความสะดวกในการดูแล แต่เท่าที่ลองศึกษาดูค่อนข้างกังวลกับเรื่องนิติการ ดอกเบี้ยตอนผ่อนกับค่าส่วนกลาง รู้สึกว่าค่านู่นนั่นที่โปะเข้ามาเรื่อยๆนี่มันค่อนข้างแพงพอตัวเลย (แถมต้องเสี่ยงกับเพื่อนบ้านอีก)

เลยเริ่มมองหาพวกทาวน์โฮม/ทาวน์เฮ้าส์ดู แล้วรู้สึกว่าค่อนข้างน่าสนใจเลย ทั้งเรื่องความเป็นส่วนตัวกับเรื่องอื่นๆ
>>>>แต่ปัญหาสำคัญมากคือส่วนใหญ่อยู่เป็นหมู่บ้าน และเราขับรถไม่เป็นเลยค่ะ ไร้ความสามารถด้านนี้โดยสิ้นเชิงTT<<<<
เสียดายมากค่ะ ถ้าขับรถได้จะไม่ลังเลเลยด้วยซ้ำ

====================

คำถามคือ
>ด้วยปัจจัยที่เกริ่นไว้ข้างบน ในคอนดิชั่นเดียวกัน ถ้าเป็นเพื่อนๆจะพิจารณา
อันไหนดี
>>สำหรับคนที่ผ่อนทาวน์โฮม/ทาวน์เฮ้าส์ มีข้อเสียอะไรที่เคยเจอกันมาบ้างเหรอคะ เผื่อเราตกหล่นอะไรไป
>>> หรือจากศก.ช่วงนี้ควรเก็บเงินรอไปก่อนดีกว่าไหมคะ ถ้าต้องเก็บ ควรมีทุนขั้นต่ำประมาณเท่าไหร่ถึงจะปลอดภัยคะ?

====================

ส่วนนี้เป็นคิดเล่นๆนะคะ ใจนี่คือเอนเอียงไปทางทาวน์เฮาส์มากๆค่ะ หรือเราควรเริ่มจากหัดขับรถ+ซื้อรถเลยดี555555 แต่มีปัญหาดับเรื่องการกะระยะกับทิศทางซ้ายขวามากค่ะ ล่กมาก กลัวไปเกิดอุบัติเหตุกับใครเข้า

แถมภาระค่าใช้จ่ายเรื่องซ่อมบำรุง+ประกันรถจะเพิ่มขึ้นมาด้วย ใจน่ะไปทางนั้นแล้วแต่พอบวกลบต้นทุนอื่นๆแล้วก็ไม่แน่ใจว่าจะไหวไหม เพราะทุกอย่างแบกเองคนเดียวไม่มีใครช่วยทั้งนั้นค่ะ

ค่อนข้างกังวลกับลังเลพอตัวเพราะประสบการณ์เรื่องอสังหาฯน้อยมากถึงขั้นไม่มีเลยค่ะ เลยพยายามศึกษาข้อมูลเข้าไว้เยอะๆแต่ก็มีหลายจุดที่ยังไม่ค่อยเคลียร์อยู่ดี

เลยอยากถามความเห็นจากหลายๆคนค่ะ ตอนนี้ต้องการมุมมองจากหลายๆทางดูเพราะปสก.ของตัวเองน่าจะไม่พอให้ตัดสินใจล่ะนะ...

ต้องขอรบกวนทุกคนและขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ
อมยิ้ม07อมยิ้ม07

(มือใหม่ขนาดเพิ่งเคยตั้งกระทู้เลยค่ะเนี่ย ไม่มั่นใจว่าใส่แท็กถูกห้องไหม ถ้าใส่ผิดบอกได้เลยนะคะ🥲)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่