ขอคำแนะนำจากรุ่นพี่ที่เรียนคณะมนุษย์ศาสตร์เอกอิ๊ง มข. โดยใช้วุฒิปวช.ยื่นเข้าค่ะ

คือตอนนี้เราอยู่ปวช.2 เรียนสาขาการโรงแรมค่ะ ตอนเลือกเรียนแรกๆก็รู้สึกว่าตัวเองไหว เลยทนเรียนมา แต่ตอนนี้กลับพบว่าฝืนทนเรียนต่อไปไม่ไหวแล้ว ยิ่งเป็นการเรียนออนไลน์ทำให้เราเครียดกว่าเดิมมากๆ เลยตัดสินใจว่าจบปวช.3จะไปต่อมข. เอกอิ๊งค่ะ ถ้าได้ไปในด้านที่ชอบเราอาจจะโอเคขึ้น รบกวนพี่คนไหนที่พอมีประสบการณ์ช่วยแนะนำเกี่ยวกับการสอบเข้าว่าต้องสอบอะไรบ้าง แนวทางเตรียมตัวก่อนสอบ รวมถึงค่าเทอม ค่าหอในและค่าใช้จ่ายระหว่างเรียนทีค่ะ เพราะอยากเรียนมากๆ แต่ทางครอบครัวไม่สนับสนุนเพราะไม่มั่นใจว่าจะส่งได้หรือเปล่า เรากังวลเรื่องเงินกับเรื่องการสอบเข้าที่สุดเลย😭
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่